Quảng cáo
2 câu trả lời 1179
Đổi 10 p = 1/6h
Gọi x (km) là độ dài quãng đường AB (x > 0)
Đoạn đường đi trong 1 h đầu là 48 km
Đoạn đường còn lại là x - 48 (km)
Thời gian dự định đi từ điểm tiếp nhiên liệu đến B là: t1=(x−48)/48 (h)
Thời gian thực tê đi từ điểm bị tàu hỏa chắn đường đến B là t2=(x−48)/(48+6)=(x−48)/54 trong 10p nên:
x−4848−x−4854=16=>9(x−48)−8(x−48)=72=>x−48=72=.x=120(km)
Vậy quảng đường AB dài 120(km)
Gọi thời gian dự định đi là x (h), x>1
Quãng đường đã đi được là: 48x1=48 km
10 phút=1/6 giờ
vận tốc sau là: 48+6=54 km/giờ
Thời gian đi với vận tốc 54 km/giờ là: x-1-1/6=x-7/6 (h)
=>AB=48x=48+54.(x-7/6)
<=>48x=49+54x-63
<=>-6x=-15<=>x=5/2 (t/m)
=>AB=48.5/2=120km
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
5 85939
-
Hỏi từ APP VIETJACK7 44628
-
Cho tam giác MNP vuông tại M,đường cao MH
a, Chứng minh tam giác HMN đồng dạng với tam giác MNP
b, chứng minh hệ thức MH2=NH.PH
c, Lấy điểm E tùy ý trên cạnh MP,vẽ điểm F trên cạnh MN sao cho góc FHE =90 độ. Chứng minh tam giác NFH đồng dạng với tam giác MEH và góc NMH=góc FEH
d,Xác định vị trí điểm E trên MP sao cho diện tích tam giác HEF đạt giá trị nhỏ nhất
6 38303