Bài 2: Lúc 7 giờ một người đi xe máy khởi hành từ A với vận tốc 30km/h. Sau đó 1 giờ, người thứ hai cũng đi xe máy từ A đuổi theo với vận tốc 45km/h. Hỏi đến mấy giờ người thứ hai đuổi kịp người thứ nhất? Nơi gặp nhau cách A bao nhiêu km?
Quảng cáo
1 câu trả lời 853
Trong 1 giờ người thứ nhất đi được quãng đường là :
s1=v1.1=30 (km)
Người thứ 2 đuổi kịp người thứ nhất thì khi đó quãng đường 2 người đi được bằng nhau:
v2.t=s1+v1.t ⇔45t=30+30t⇔t=2 h
Người thứ hai đuổi kịp người thứ nhất lúc 10 giờ
Nơi gặp nhau cách A là : 2.45=90 km
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
5 85939
-
Hỏi từ APP VIETJACK7 44628
-
Cho tam giác MNP vuông tại M,đường cao MH
a, Chứng minh tam giác HMN đồng dạng với tam giác MNP
b, chứng minh hệ thức MH2=NH.PH
c, Lấy điểm E tùy ý trên cạnh MP,vẽ điểm F trên cạnh MN sao cho góc FHE =90 độ. Chứng minh tam giác NFH đồng dạng với tam giác MEH và góc NMH=góc FEH
d,Xác định vị trí điểm E trên MP sao cho diện tích tam giác HEF đạt giá trị nhỏ nhất
6 38303