Công thức YMCA dùng để đo lượng "mỡ thừa" trong cơ thể dựa vào cân nặng và số đo vòng 2 như sau: YMCA = a+4,15m-0,082
Trong đó hệ số a = - 98.42 nếu là nam và a = - 76.76 đối với nữ, m là số đo vòng 2 tính bằng inch, n là cân nặng tính bằng pound. Biết 1 inch = 2,54cm; 1 kg = 2,2 pound.
Bảng đánh giá lượng mỡ thừa trong cơ thể Nữ (% chất béo)
Xếp loại
Nam (% chất béo)
Tối thiểu
10%-13%
2% + (- 5)%
Ít mõ
14%-20%
6%-13%
Bình thường Thửa cân
21%-24% 25%-31%
14%-17% 18%-25%
Béo phì
32% +
26% +
a) Anh Hoàng có số đo vòng 2 là 78cm, nặng 74kg. Dựa vào cách tỉnh trên hãy đánh giá lượng "mỡ thừa" trong cơ thể của anh Hoàng.
b) Chị Hoa cân nặng 60kg. Chị Hoa nên có số đo vòng 2 bao nhiêu để % chất béo chỉ từ 21% đến 24%.
Quảng cáo
2 câu trả lời 919
Để giải quyết bài toán này, chúng ta cần thực hiện các bước sau:
### a) Tính lượng mỡ thừa của anh Hoàng
1. Chuyển đổi số đo vòng 2 và cân nặng của anh Hoàng sang đơn vị inch và pound:
- Số đo vòng 2 của anh Hoàng: 78 cm
\[
m = \frac{78}{2.54} \approx 30.71 \text{ inch}
\]
- Cân nặng của anh Hoàng: 74 kg
\[
n = 74 \times 2.2 = 162.8 \text{ pound}
\]
2. Áp dụng công thức YMCA:
\[
YMCA = a + 4.15m - 0.082n
\]
Đối với nam, \(a = -98.42\):
\[
YMCA = -98.42 + 4.15 \times 30.71 - 0.082 \times 162.8
\]
3. Tính toán:
\[
YMCA = -98.42 + 127.45 - 13.35 = 15.68
\]
4. Đánh giá lượng mỡ thừa dựa trên bảng:
- 15.68% rơi vào khoảng 14%-17%, nghĩa là bình thường.
### b) Tìm số đo vòng 2 của chị Hoa để % chất béo từ 21% đến 24%
1. Chuyển đổi cân nặng của chị Hoa sang đơn vị pound:
- Cân nặng của chị Hoa: 60 kg
\[
n = 60 \times 2.2 = 132 \text{ pound}
\]
2. Áp dụng công thức YMCA cho nữ:
\[
YMCA = a + 4.15m - 0.082n
\]
Đối với nữ, \(a = -76.76\):
\[
21 \leq -76.76 + 4.15m - 0.082 \times 132 \leq 24
\]
3. Giải phương trình để tìm \(m\):
- Với 21%:
\[
21 = -76.76 + 4.15m - 10.824
\]
\[
21 = -87.584 + 4.15m
\]
\[
4.15m = 108.584
\]
\[
m = \frac{108.584}{4.15} \approx 26.16 \text{ inch}
\]
- Với 24%:
\[
24 = -76.76 + 4.15m - 10.824
\]
\[
24 = -87.584 + 4.15m
\]
\[
4.15m = 111.584
\]
\[
m = \frac{111.584}{4.15} \approx 26.89 \text{ inch}
\]
4. Chuyển đổi kết quả sang cm:
- Với \(m = 26.16 \text{ inch}\):
\[
m = 26.16 \times 2.54 \approx 66.45 \text{ cm}
\]
- Với \(m = 26.89 \text{ inch}\):
\[
m = 26.89 \times 2.54 \approx 68.28 \text{ cm}
\]
### Kết quả
a) Lượng mỡ thừa của anh Hoàng là 15.68%, thuộc loại bình thường.
b) Chị Hoa nên có số đo vòng 2 từ khoảng 66.45 cm đến 68.28 cm để % chất béo chỉ từ 21% đến 24%.
Để giải quyết bài toán này, chúng ta cần thực hiện các bước sau:
### a) Tính lượng mỡ thừa của anh Hoàng
1. Chuyển đổi số đo vòng 2 và cân nặng của anh Hoàng sang đơn vị inch và pound:
- Số đo vòng 2 của anh Hoàng: 78 cm
m=782.54≈30.71 inch𝑚=782.54≈30.71 inch
- Cân nặng của anh Hoàng: 74 kg
n=74×2.2=162.8 pound𝑛=74×2.2=162.8 pound
2. Áp dụng công thức YMCA:
YMCA=a+4.15m−0.082n𝑌𝑀𝐶𝐴=𝑎+4.15𝑚−0.082𝑛
Đối với nam, a=−98.42𝑎=−98.42:
YMCA=−98.42+4.15×30.71−0.082×162.8𝑌𝑀𝐶𝐴=−98.42+4.15×30.71−0.082×162.8
3. Tính toán:
YMCA=−98.42+127.45−13.35=15.68𝑌𝑀𝐶𝐴=−98.42+127.45−13.35=15.68
4. Đánh giá lượng mỡ thừa dựa trên bảng:
- 15.68% rơi vào khoảng 14%-17%, nghĩa là bình thường.
### b) Tìm số đo vòng 2 của chị Hoa để % chất béo từ 21% đến 24%
1. Chuyển đổi cân nặng của chị Hoa sang đơn vị pound:
- Cân nặng của chị Hoa: 60 kg
n=60×2.2=132 pound𝑛=60×2.2=132 pound
2. Áp dụng công thức YMCA cho nữ:
YMCA=a+4.15m−0.082n𝑌𝑀𝐶𝐴=𝑎+4.15𝑚−0.082𝑛
Đối với nữ, a=−76.76𝑎=−76.76:
21≤−76.76+4.15m−0.082×132≤2421≤−76.76+4.15𝑚−0.082×132≤24
3. Giải phương trình để tìm m𝑚:
- Với 21%:
21=−76.76+4.15m−10.82421=−76.76+4.15𝑚−10.824
21=−87.584+4.15m21=−87.584+4.15𝑚
4.15m=108.5844.15𝑚=108.584
m=108.5844.15≈26.16 inch𝑚=108.5844.15≈26.16 inch
- Với 24%:
24=−76.76+4.15m−10.82424=−76.76+4.15𝑚−10.824
24=−87.584+4.15m24=−87.584+4.15𝑚
4.15m=111.5844.15𝑚=111.584
m=111.5844.15≈26.89 inch𝑚=111.5844.15≈26.89 inch
4. Chuyển đổi kết quả sang cm:
- Với m=26.16 inch𝑚=26.16 inch:
m=26.16×2.54≈66.45 cm𝑚=26.16×2.54≈66.45 cm
- Với m=26.89 inch𝑚=26.89 inch:
m=26.89×2.54≈68.28 cm𝑚=26.89×2.54≈68.28 cm
### Kết quả
a) Lượng mỡ thừa của anh Hoàng là 15.68%, thuộc loại bình thường.
b) Chị Hoa nên có số đo vòng 2 từ khoảng 66.45 cm đến 68.28 cm để % chất béo chỉ từ 21% đến 24%.
Quảng cáo
Bạn muốn hỏi bài tập?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
103520 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
68861 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
56682 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
47564 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
44351 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
36876 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
35387
