Tham gia liên hoan lớp cuối năm, Hùng mua 2 gói kẹo gồm 1 gói kẹo me và 1 gói kẹo
gừng còn Vương thì mua 1 gói kẹo dẻo để góp vui. Số tiền mua kẹo của Vương chỉ bằng một nửa
số tiền mua kẹo của Hùng nên tiền mua kẹo của Vương ít hơn của Hùng 17 000 đồng. Biết rằng
giá tiền 1 gói kẹo gừng hơn giá tiền 1 gói kẹo me là 2 000 đồng. Tìm giá tiền 1 gói kẹo me mà
Hùng đã mua?
gừng còn Vương thì mua 1 gói kẹo dẻo để góp vui. Số tiền mua kẹo của Vương chỉ bằng một nửa
số tiền mua kẹo của Hùng nên tiền mua kẹo của Vương ít hơn của Hùng 17 000 đồng. Biết rằng
giá tiền 1 gói kẹo gừng hơn giá tiền 1 gói kẹo me là 2 000 đồng. Tìm giá tiền 1 gói kẹo me mà
Hùng đã mua?
Quảng cáo
1 câu trả lời 419
Gọi giá tiền gói kẹo gừng và kẹo me là x và y(đồng)(x;y>0)
Theo bài ra:
Số tiền mua kẹo của Vương chỉ bằng một nửa số tiền mua kẹo của Hùng nên tiền mua kẹo của Vương ít hơn của Hùng 17 000 đồng.
=>Số tiền mua kẹo của Hùng là: 17000:(2-1)x2=34000(đồng)
Lại có giá tiền 1 gói kẹo gừng hơn giá tiền 1 gói kẹo me là 2 000 đồng.
=>Ta có HPT:
{x+y=34000y−x=2000⇔{y+y=34000+2000x+y=34000⇔{2y=36000x+y=34000⇔{y=18000x=34000−18000⇔{y=18000x=16000
Vậy giá tiền gói kẹo me là 16000đồng
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
4 98096
-
Hỏi từ APP VIETJACK3 64123
-
1 51199
-
2 43742
-
1 25448
-
2 24892
Gửi báo cáo thành công!