Hùng đi bộ từ nhà tới trường, quảng đường đầu dài 200m Hùng đi mất 1 phút 40s; quảng đường còn lại dài 300m Hùng đi mất 100s. Tính vận tốc trung bình của Hùng trên mỗi đoạn đường và cả đoạn đường?
( v1 = S / t ; v2 = S / t ; vtb=S+S/t+t )
Quảng cáo
2 câu trả lời 613
Ta có :
Đào đi quãng đường đầu dài 200m trong 1 phút 40 giây
đổi 1 phút 40 giây = 100 giây
S1=vtb1.t1
⇒vtb1=S1t1
=> vtb1 = 200 : 100 = 2(m/s)
Quãng đường còn lại dài 300m Đào đi mất 100s
=> vtb2 = 300 : 100 = 3(m/s)
Vậy Vận tốc trung bình của Đào đi cả con đường là
(S1+S2)(t1+t2)=(300+200)(100+100)=2,5(m/s)
s1=200m;t1=100s
s2=300m;t2=100s
Vận tốc của Hùng trên đoạn đầu
v1=s1t1=200100=2m/s
Vận tốc của Hùng trên đoạn cuối
v2=s2t2=300100=3m/s
Vận tốc trung bình của Hùng trên cả đoạn đường
vtb=s1+s2t1+t2=200+300100+100=2,5m/s
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK5 74221
-
30946
-
1 25153