Một vật chuyển động trong nửa thời gian đầu đi với vận tốc 40km/h, nửa thời gian sau đi với vận tốc 30km/h. Tính vận tốc trung bình của vật trong suốt quá trình chuyển động.
(hướng dẫn cho mình cách trình bày với mình cảm ơn)
Quảng cáo
10 câu trả lời 26061
Goi thời gian đi quãng đường đầu và quãng đường sau là t(h) (t>0)
Vận tốc trung bình trên cả quãng đường là:
\[{v_{tb}} = \frac{{{s_1} + {s_2}}}{{{t_1} + {t_2}}} = \frac{{40t + 30t}}{{t + t}} = 35(km/h)\]
Goi thời gian đi quãng đường đầu và quãng đường sau là t(h) (t>0)
Vận tốc trung bình trên cả quãng đường là:
{v_{tb}} = \frac{{{s_1} + s{ & _2}}}{{{t_1} + {t_2}}} = \frac{{40t + 30t}}{{t + t}} = 35(km/h)
Gọi thời gian chuyển động của vật là t
Ta có:
+ Quãng đường vật đi được trong nửa thời gian đầu:
+ Quãng đường vật đi được trong nửa thời gian sau: s2=v2.t2=15ts2=v2.t2=15t
Vận tốc trung bình của vật trong suốt quá trình chuyển động: vtb=st=s1+s2t=20t+15tt=35km/h
ngu quá e ơiii
Goi thời gian đi quãng đường đầu và quãng đường sau là t(h) (t>0)
Vận tốc trung bình trên cả quãng đường là:
vtb=s1+s2t1+t2=40t+30tt+t=35(km/h)
Giải thích các bước giải:
Gọi thời gian chuyển động của vật là tt
Ta có:
+ Quãng đường vật đi được trong nửa thời gian đầu: s1=v1.t2=20ts1=v1.t2=20t
+ Quãng đường vật đi được trong nửa thời gian sau: s2=v2.t2=15ts2=v2.t2=15t
Vận tốc trung bình của vật trong suốt quá trình chuyển động: vtb=st=s1+s2t=20t+15tt=35km/hvtb=st=s1+s2t=20t+15tt=35km/h
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
76359 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
29110 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
26895

