Cho 0,8 gam 1 kim loại R vào 150gam nước, sau phản ứng thu được 0,04gam H2 và dung dịch A
A) tìm kim loại đó
B) tính nồng độ % của dung dịch A
Quảng cáo
1 câu trả lời 654
a) Gọi n là hóa trị của kim loại R
PTHH: 2R + H2O --> 2R(OH)n + nH2
2R(g) 2(R+17n)g 2n(g)
0,8g 2(R+17n)x0,82R (g) 0,04g
=> 2R x 0,04= 2n x 0,8
<=> 0,08R=1,6n
<=> R=1,6n0,08=20n
n 1 2 3
R 20 40 60
Loại Nhận Loại
vậy R là Ca
b)m Ca(OH)2= 2(40+17x2)x0,82x40=1,48(g)
m dd sau phản ứng= 0,8 + 150= 150,8(g)
C% Ca(OH)2=1,48x100%150,8≈0,98%
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849