Quảng cáo
9 câu trả lời 42140
bảo toàn e
n Cu = 0,15
0,15.2 =2x
=>x=0.15
=>3,36 lít
B
chọn B
số mol cu= 9,6/64= 0,15mol
cu +2h2so4-> cuso4+ so2 +2h2o
theo ptpư số mol của so2=số mol của cu=0,15mol
v=n*22,4=0,15*22,4=3,36l
chọn B
số mol cu= 9,6/64= 0,15mol
cu +2h2so4-> cuso4+ so2 +2h2o
theo ptpư số mol của so2=số mol của cu=0,15mol
v=n*22,4=0,15*22,4=3,36l
Để giải bài toán này, chúng ta có thể sử dụng phương pháp viết phương trình hóa học hoặc phương pháp bảo toàn electron. Dưới đây là cách giải chi tiết:
1. Phân tích số liệu-
Khối lượng Đồng (Cu): mCu=9,6 gam
-
Số mol Cu: nCu=649,6=0,15 mol
Khi Cu tác dụng với H2SO4 đặc, nóng, phản ứng xảy ra như sau:
Dựa vào phương trình phản ứng, ta thấy tỉ lệ số mol giữa Cu và SO2 là 1:1:
Thể tích khí SO2 thu được ở điều kiện tiêu chuẩn (đktc) là:
-
Quá trình oxi hóa: Cu0→Cu+2+2e
-
Quá trình khử: S+6+2e→S+4 (trong SO2)
Áp dụng bảo toàn electron: 2⋅nCu=2⋅nSO2⇒nCu=nSO2=0,15 mol.
Kết luậnThể tích khí SO2 thu được là 3,36 lít.
=> Đáp án đúng là: B.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK101313
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
64440 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
59051 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
42106 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
39223
