Cho 7,8 gam 1 kim loại kiềm vào 200gam nước ,sau phản ứng thu được 2,24lít H2 (đktc) và dung dịch A a) tìm kim loại đó
B) tính nồng độ %của dung dịch A
Quảng cáo
1 câu trả lời 479
2X + 2H2O -> 2XOH +H2
2 2 2 1
0,2 0,2 0,2 0,1
n= v / 22,4 = 2,24 / 22,4 = 0,1 (mol)
Mx = m / n = 7.8 / 0.2 = 39
kiem loai la Kali (K)
b) = chịu
co the C% = 1.8 (%)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849
Gửi báo cáo thành công!