Hòa tan 6,9gam 1 kim loại vào 93,4gam nước. Sau phản ứng thu được 100gam dung dịch D
a) tìm kim loại trên
b)tính nồng độ % của chất tan trg dung dịch D
Quảng cáo
1 câu trả lời 3407
4 năm trước
a.Gọi hóa trị của KL M là n
PTHH: 2M + 2nH2O ---> 2M(OH)n + nH2
mKL + mH2O=6,9 + 93,4=100,3g
mdd sau pứ < 100,3g => chứng tỏ m dd giảm = mH2
=> mH2=100,3 - 100=0,3g
=> nH2=0,3/2=0,15 mol
=> nM=0,15.2/n=0,3/n (mol)
=> M =6,9/(0,3/n)=23n
Chạy nghiệm và BL M theo n ta đc n=1 thỏa mãn
=> M =23 (Na)
KL đó là Na
b.
nNa=6,9/23=0,3 mol
=> nNaOH=nNa=0,3 mol => mNaOH=0,3.40=12g
C%NaOH=12/100.100%=12%
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849
Gửi báo cáo thành công!