Hòa tan hết 0,8gam một kim loại X thuộc nhóm llA vào dung dịch HCL thì thu được dung dịch Y và 0,448 lít khí hiđro ở điều kiện tiêu chuẩn. Xác định kim loại R
Quảng cáo
1 câu trả lời 504
4 năm trước
X+2HCl→XCl2+H2X+2HCl→XCl2+H2
nX=nH=0,448:22,4=0,02(mol)nX=nH=0,448:22,4=0,02(mol)
=> X = 0,8 : 0,02 = 40
=> X la Ca (Canxi)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849
Gửi báo cáo thành công!