Một hộp chứa 15 quả cầu màu xanh được đánh số từ 1 đến 15 và 5 quả cầu màu đỏ được đánh số từ 16 đến 20. Lấy ngẫu nhiên một quả cầu trong hộp.
a) Xác suất để lấy được quả cầu màu xanh bằng xác suất để lấy được quả cầu màu đỏ.
b) Xác suất để lấy được quả cầu ghi số chẵn là \[0,5.\]
c) Xác suất để lấy ra quả cầu có màu xanh và ghi số lẻ là \[0,4.\]
Quảng cáo
1 câu trả lời 13
Đáp án: a) Sai; b) Đúng; c) Đúng; d) Sai.
a) Xác suất lấy được quả cầu màu xanh là \(\frac{{15}}{{20}} = 0,75\).
Xác suất lấy được quả cầu màu đỏ là \(\frac{5}{{20}} = 0,25\).
Ta thấy \(0,75 \ne 0,25\) nên khẳng định a) là sai.
b) Trong 20 quả cầu, có 10 quả cầu ghi số chẵn là: \[2;\,\,4;\,\,6;\,\,8;\,\,10;\,\,12;\,\,14;\,\,16;\,\,18;\,\,20.\]
Xác suất lấy được quả cầu ghi số chẵn là \(\frac{{10}}{{20}} = 0,5\).
c) Trong 20 quả cầu, có \(8\) quả cầu màu xanh và ghi số lẻ là: \(1;\,\,3;\,\,5;\,\,7;\,\,9;\,\,11;\,\,13;\,\,15\).
Xác suất lấy ra quả cầu màu xanh và ghi số lẻ là \(\frac{8}{{20}} = 0,4\).
d) Trong 20 quả cầu, có \(12\) quả cầu màu đỏ hoặc ghi số chẵn là: \(2;\,\,4;\,\,6;\,\,8;\,\,10;\,\,12;\,\,14;\,\,16;\,\,17;\,\,18;\,\,19;\,\,20.\)
Xác suất lấy ra quả cầu màu đỏ hoặc ghi số chẵn là \(\frac{{12}}{{20}} = 0,6\).
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
107055 -
Hỏi từ APP VIETJACK71824
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
59806 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
52685 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
49885 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
41318 -
39237
