Theo kế hoạch, một tổ công nhân phải sản xuất 360 sản phẩm. Đến khi làm việc, do phải điều 3 công nhân đi làm việc khác nên mỗi công nhân còn lại phải làm nhiều hơn dự định 4 sản phẩm. Hỏi lúc đầu tổ có bao nhiêu công nhân? Biết rằng năng suất lao động của mỗi công nhân là như nhau.
Quảng cáo
1 câu trả lời 35
Gọi số công nhân lúc đầu của tổ là x (công nhân), điều kiện:
x>3
Theo kế hoạch, mỗi công nhân phải làm:
(sản phẩm)
Khi bớt đi 3 công nhân, số công nhân còn lại là:
x−3
Lúc này mỗi người phải làm:
(sản phẩm)
Theo đề bài:
Quy đồng:
1080=4x(x−3)
270=x(x−3)
x2−3x−270=0
Phân tích:
x2−18x+15x−270=0
x(x−18)+15(x−18)=0
(x−18)(x+15)=0
Suy ra:
x=18 hoặc x=−15
Loại x=−15.
Vậy lúc đầu tổ có:
18 công nhân
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
106038 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
70650 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
58939 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
51176 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
48880 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
38456 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
38393
Gửi báo cáo thành công!
