Quảng cáo
2 câu trả lời 22
Để giải bài toán này, ta cần thiết lập phương trình dựa trên các thông tin đã cho.
1. Đặt ẩn số:
Gọi v (km/h) là vận tốc dự định của ô tô.
Gọi t (giờ) là thời gian dự định ô tô đi từ A đến B.
Gọi S (km) là quãng đường AB.
2. Thiết lập phương trình:
Theo dự định, ô tô đến B lúc 11 giờ trưa, ta có: S = v * t
Nếu vận tốc tăng 10 km/h, ô tô đến B lúc 10 giờ sáng, ta có: S = (v + 10) * (t - 1)
Nếu vận tốc giảm 10 km/h, ô tô đến B lúc 12 giờ 30 phút trưa, ta có: S = (v - 10) * (t + 1,5)
3. Giải hệ phương trình:
Ta có hệ phương trình:
v * t = (v + 10) * (t - 1)
v * t = (v - 10) * (t + 1,5)
Từ phương trình thứ nhất, ta có:
vt = vt - v + 10t - 10
v = 10t - 10 (1)
Từ phương trình thứ hai, ta có:
vt = vt + 1,5v - 10t - 15
1,5v = 10t + 15 (2)
Thay (1) vào (2), ta có:
1,5(10t - 10) = 10t + 15
15t - 15 = 10t + 15
5t = 30
t = 6
Thay t = 6 vào (1), ta có:
v = 10 * 6 - 10 = 50
4. Tìm thời gian xuất phát:
Thời gian dự định đi là 6 giờ.
Ô tô đến B lúc 11 giờ trưa.
Vậy ô tô xuất phát từ A lúc 11 giờ - 6 giờ = 5 giờ sáng.
Kết luận:
Xe xuất phát từ A lúc 5 giờ sáng.
THAM KHẢO CÁCH LÀM NHÁ
Gọi:
* t là thời gian dự định đi từ A đến B (giờ)
* v là vận tốc dự định của ô tô (km/h)
* S là quãng đường AB (km)
Theo đề bài, ta có các phương trình sau:
* Phương trình 1: S=v⋅t
* Phương trình 2: S=(v+10)⋅(t−1) (Nếu vận tốc tăng 10km/h thì đến sớm 1 giờ)
* Phương trình 3: S=(v−10)⋅(t+1.5) (Nếu vận tốc giảm 10km/h thì đến muộn 1.5 giờ)
Từ phương trình 1 và 2, ta có:
v⋅t=(v+10)⋅(t−1)
v⋅t=v⋅t−v+10t−10
v=10t−10 (4)
Từ phương trình 1 và 3, ta có:
v⋅t=(v−10)⋅(t+1.5)
v⋅t=v⋅t+1.5v−10t−15
1.5v=10t+15 (5)
Thay (4) vào (5), ta có:
1.5(10t−10)=10t+15
15t−15=10t+15
5t=30
t=6
Thay t=6 vào (4), ta có:
v=10⋅6−10=50
Vậy thời gian dự định đi là 6 giờ và vận tốc dự định là 50 km/h.
Ô tô dự định đến B lúc 11h trưa, vậy thời gian xuất phát từ A là:
11h−6h=5h
Vậy xe xuất phát từ A lúc 5 giờ sáng.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
8 228960
-
1 64186
-
Hỏi từ APP VIETJACK2 56879
-
Hỏi từ APP VIETJACK11 46681
-
6 43407