1. Tính giá trị của biểu thức
a, B = x5 - 15x4 + 16x3 - 29x2 + 13a với x=14
b,C = x3 - 30x2 - 31x + 1 với x=31
Quảng cáo
2 câu trả lời 157
Để tính giá trị của các biểu thức, chúng ta thay giá trị của \( x \) vào biểu thức và thực hiện các phép toán cần thiết.
**a. Tính giá trị của biểu thức \( B = x^5 - 15x^4 + 16x^3 - 29x^2 + 13a \) với \( x = 14 \)**
Thay \( x = 14 \) vào biểu thức:
\[
B = 14^5 - 15 \cdot 14^4 + 16 \cdot 14^3 - 29 \cdot 14^2 + 13a
\]
Tính từng phần:
\[
14^2 = 196
\]
\[
14^3 = 14 \cdot 196 = 2744
\]
\[
14^4 = 14 \cdot 2744 = 38416
\]
\[
14^5 = 14 \cdot 38416 = 537824
\]
\[
15 \cdot 14^4 = 15 \cdot 38416 = 576240
\]
\[
16 \cdot 14^3 = 16 \cdot 2744 = 43904
\]
\[
29 \cdot 14^2 = 29 \cdot 196 = 5684
\]
Thay vào biểu thức:
\[
B = 537824 - 576240 + 43904 - 5684 + 13a
\]
Tính tổng các số:
\[
537824 - 576240 = -38416
\]
\[
-38416 + 43904 = 5498
\]
\[
5498 - 5684 = -186
\]
Vậy:
\[
B = -186 + 13a
\]
**b. Tính giá trị của biểu thức \( C = x^3 - 30x^2 - 31x + 1 \) với \( x = 31 \)**
Thay \( x = 31 \) vào biểu thức:
\[
C = 31^3 - 30 \cdot 31^2 - 31 \cdot 31 + 1
\]
Tính từng phần:
\[
31^2 = 961
\]
\[
31^3 = 31 \cdot 961 = 29791
\]
\[
30 \cdot 31^2 = 30 \cdot 961 = 28830
\]
\[
31 \cdot 31 = 961
\]
Thay vào biểu thức:
\[
C = 29791 - 28830 - 961 + 1
\]
Tính tổng các số:
\[
29791 - 28830 = 961
\]
\[
961 - 961 = 0
\]
\[
0 + 1 = 1
\]
Vậy:
\[
C = 1
\]
**Tóm lại:**
a. \( B = -186 + 13a \)
b. \( C = 1 \)
Để tính giá trị của các biểu thức \( B \) và \( C \) tại các giá trị của \( x \) đã cho, chúng ta sẽ thay giá trị của \( x \) vào từng biểu thức.
### a. Tính giá trị của biểu thức \( B \)
Biểu thức \( B \) được cho là:
\[
B = x^5 - 15x^4 + 16x^3 - 29x^2 + 13a
\]
Với \( x = 14 \).
Thay \( x = 14 \) vào biểu thức \( B \):
\[
B = 14^5 - 15 \cdot 14^4 + 16 \cdot 14^3 - 29 \cdot 14^2 + 13a
\]
**Bước 1: Tính từng thành phần**
1. \( 14^2 = 196 \)
2. \( 14^3 = 14 \cdot 196 = 2744 \)
3. \( 14^4 = 14 \cdot 2744 = 38416 \)
4. \( 14^5 = 14 \cdot 38416 = 537824 \)
**Bước 2: Thay các giá trị vào biểu thức**
\[
B = 537824 - 15 \cdot 38416 + 16 \cdot 2744 - 29 \cdot 196 + 13a
\]
Tính \( 15 \cdot 38416 \):
\[
15 \cdot 38416 = 576240
\]
Tính \( 16 \cdot 2744 \):
\[
16 \cdot 2744 = 43896
\]
Tính \( 29 \cdot 196 \):
\[
29 \cdot 196 = 5704
\]
**Bước 3: Thay vào biểu thức**
\[
B = 537824 - 576240 + 43896 - 5704 + 13a
\]
**Bước 4: Thực hiện phép tính**
Tính toán từng thành phần:
\[
B = 537824 - 576240 + 43896 - 5704
\]
\[
= (537824 - 576240) = -38396
\]
\[
B = -38396 + 43896 - 5704
\]
\[
= 5500 - 5704 = -204
\]
Vậy:
\[
B = -204 + 13a
\]
### b. Tính giá trị của biểu thức \( C \)
Biểu thức \( C \) được cho là:
\[
C = x^3 - 30x^2 - 31x + 1
\]
Với \( x = 31 \).
Thay \( x = 31 \) vào biểu thức \( C \):
\[
C = 31^3 - 30 \cdot 31^2 - 31 \cdot 31 + 1
\]
**Bước 1: Tính từng thành phần**
1. \( 31^2 = 961 \)
2. \( 31^3 = 31 \cdot 961 = 29791 \)
**Bước 2: Thay các giá trị vào biểu thức**
\[
C = 29791 - 30 \cdot 961 - 961 + 1
\]
Tính \( 30 \cdot 961 \):
\[
30 \cdot 961 = 28830
\]
**Bước 3: Thay vào biểu thức**
\[
C = 29791 - 28830 - 961 + 1
\]
**Bước 4: Thực hiện phép tính**
Tính toán từng phần:
\[
C = 29791 - 28830 = 961
\]
\[
C = 961 - 961 + 1 = 1
\]
Vậy \( C = 1 \).
### Kết quả cuối cùng:
- \( B = -204 + 13a \)
- \( C = 1 \)
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
107971
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
68731 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
53018 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
47519 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
45631 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
45278 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
38679 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
38337
