Một bạn học sinh thả diều ngoài đồng, cho biết đoạn dây diều từ tay bạn tới diều là 130m và bạn đứng cách con diều theo phương thẳng đứng là 120m. Tính độ cao của con diều so với mặt đất. Biết tay bạn học sinh cách mặt đất 1,5m.
Quảng cáo
2 câu trả lời 2731
Gọi tay của bạn học sinh là điểm A,
diều là điểm B, BC, BD là đường thẳng đứng.
Như vậy đoạn dây từ tay bạn đến diều dài 130m
nên ta có AB = 130m
bạn đứng cách nơi diều được thả lên theo phương thẳng đứng là 120 m
nên AC = 120 m.
Tay bạn cách mặt đất 1,5m
nên CD = 1,5m.
Áp dụng định lý Pitago vào Δ vuông ABC ta có:
BC² = AB² - AC² = 130² - 120² = 2500
⇒ BC = 50 m
⇒ Độ cao của con diều so với mặt đất là đoạn BD là:
BD = BC + CD = 50 + 1,5 = 51,5 m
Nguyễn Tùng
· 2 năm trước
bc = 50 lấy đâu ra
Chào bạn! Để giải quyết bài toán này, ta có thể sử dụng định lý Pythagoras. Độ cao của con diều so với mặt đất là
Vậy độ cao của con diều so với mặt đất là **51.5m**.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
114568
-
Hỏi từ APP VIETJACK75743
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
54979 -
48397
Gửi báo cáo thành công!
