Bài 1: Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 35km/h. Sau đó 1 giờ trên cùng tuyến đường đó một ô tô đi từ B đến A với vận tốc 45km/h. Biết quãng đường từ A đến B là 115km. Hỏi sau bao lâu kể từ khi xe máy khởi hành hai xe gặp nhau?
Quảng cáo
1 câu trả lời 554
Quãng đường xe máy đi trong 1 giờ là:
35 x 1=35 (km)
Quãng đường còn phải đi là:
s=115-35=80 km
Tổng vận tốc 2 xe là:
v=v1+v2=35+45=80 km/hThời gian 2 xe gặp nhau sau khi ô tô khởi hành là:t=sv=8080=1 hVậy sau 2h sau khi xe máy khởi hành thì 2 xe gặp nhau.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
5 85939
-
Hỏi từ APP VIETJACK7 44628
-
Cho tam giác MNP vuông tại M,đường cao MH
a, Chứng minh tam giác HMN đồng dạng với tam giác MNP
b, chứng minh hệ thức MH2=NH.PH
c, Lấy điểm E tùy ý trên cạnh MP,vẽ điểm F trên cạnh MN sao cho góc FHE =90 độ. Chứng minh tam giác NFH đồng dạng với tam giác MEH và góc NMH=góc FEH
d,Xác định vị trí điểm E trên MP sao cho diện tích tam giác HEF đạt giá trị nhỏ nhất
6 38303