Trong một mạch dao động lí tưởng gồm cuộn cảm có độ tự cảm \({\rm{L}} = 0,5\mu {\rm{H}}\), tụ điện có điện dung \({\rm{C}} = 6\mu {\rm{F}}\) đang có dao động điện từ tự do. Tại thời điểm cường độ dòng điện trong mạch có giá trị 20 mA thì điện tích của một bản tụ điện có độ lớn là \({2.10^{ - 3}}C\). Điện tích cực đại của một bản tụ điện là
A. \({4.10^{ - 8}}C\).
B. \(9 \cdot {10^{ - 9}}{\rm{C}}\).
C. \(2,5 \cdot {10^{ - 9}}{\rm{C}}\).
D. \(12 \cdot {10^{ - 8}}C\).
Quảng cáo
1 câu trả lời 106
\[{\left( {\frac{q}{{{q_o}}}} \right)^2} + {\left( {\frac{i}{{{I_o}}}} \right)^2} = 1 \to {\left( {\frac{q}{{{q_o}}}} \right)^2} + {\left( {\frac{i}{{\omega {q_o}}}} \right)^2} = 1 \to {\left( {\frac{q}{{{q_o}}}} \right)^2} + {\left( {\frac{{i\sqrt {LC} }}{{{q_o}}}} \right)^2} = 1 \to {q_o} = \sqrt {{q^2} + LC.{i^2}} \]
\[ \to {q_0} = \sqrt {{{\left( {{{2.10}^{ - 8}}} \right)}^2} + 0,{{5.10}^{ - 6}}{{.6.10}^{ - 6}}.{{\left( {{{20.10}^{ - 3}}} \right)}^2}} = {4.10^{ - 8}}{\rm{C}}.\] Chọn A.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
106108 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
95580 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
73835
Gửi báo cáo thành công!

