Trần Trúc Quynh
Hỏi từ APP VIETJACK
một con chim cắt Bắc Cực loài chim săn mồi có thể đạt đến vận tốc 58 m/giây khi săn mồi con chim cắt có thể tìm đến vị trí rất cao sau đó ợi dụng trọng lực để lao xuống con mồi bên dưới
a) Nếu lao từ độ cao 522m xuống mặt đất thì con chim này mất bao nhiêu thời gian?
b)Một thử nghiệm khác cho thấy chim cắt còn có thể đạt đc tốc độ 82 m/giây khi được thả từ độ cao 4182m. Tính thời gian con chim này chạm đến mặt đất khi được thả từ độ cao đó.
Làm bài giải không làm phương trình hay a b c x y nha mọi người
a) Nếu lao từ độ cao 522m xuống mặt đất thì con chim này mất bao nhiêu thời gian?
b)Một thử nghiệm khác cho thấy chim cắt còn có thể đạt đc tốc độ 82 m/giây khi được thả từ độ cao 4182m. Tính thời gian con chim này chạm đến mặt đất khi được thả từ độ cao đó.
Làm bài giải không làm phương trình hay a b c x y nha mọi người
Quảng cáo
2 câu trả lời 313
4 tháng trước
Câu a: Chim rơi từ độ cao 522 m
Áp dụng công thức:
t=√2×5229.8=√10449.8=√106.53≈10.3giây
Đáp án a: Mất khoảng 10.3 giây
Câu b: Chim rơi từ độ cao 4182 m
t=√2×41829.8=√83649.8=√853.47≈29.2giây
Đáp án b: Mất khoảng 29.2 giây
a) Khoảng 10.3 giây
b) Khoảng 29.2 giây
4 tháng trước
Giả thiết:
Vận tốc ban đầu (v₀) = 0 m/s (chim bắt đầu lao xuống từ trạng thái đứng yên).
Gia tốc trọng trường (g) ≈ 9.8 m/s².
Vận tốc tối đa trong câu (a) là v_max1 = 58 m/s.
Vận tốc tối đa trong câu (b) là v_max2 = 82 m/s.
Gia tốc trọng trường (g) ≈ 9.8 m/s².
Vận tốc tối đa trong câu (a) là v_max1 = 58 m/s.
Vận tốc tối đa trong câu (b) là v_max2 = 82 m/s.
a/
Giai đoạn tăng tốc
h₁ = v_max1² / (2g) = 58² / (2 * 9.8) = 3364 / 19.6 ≈ 171.63 m
h₁ = v_max1² / (2g) = 58² / (2 * 9.8) = 3364 / 19.6 ≈ 171.63 m
giai đoạn chuyển động đều
giai đoạn chuyển động đều
Quảng đường còn lại :
522 m - 171.63 m = 350.37 m
Thời gian bay quãng đường này
350.37 m / 58 m/s ≈ 6.04 s
Tổng thời gian:
5.92 s + 6.04 s ≈ 11.96 s
Vậy, nếu lao từ độ cao 522m, con chim mất khoảng 11.96 giây để chạm đất (với vận tốc tối đa có thể đạt là 58 m/s)
b/
Giai đoạn tăng tốc
v_max2² = 0 + 2gh₃
h₃ = v_max2² / (2g) = 82² / (2 * 9.8) = 6724 / 19.6 ≈ 343.06 m
t₃ = v_max2 / g = 82 / 9.8 ≈ 8.37 s
Giai đoạn chuyển động đều
4182 m - 343.06 m = 3838.94 m
3838.94 m / 82 m/s ≈ 46.82 s
Tổng thời gian:
8.37 s + 46.82 s ≈ 55.19 s
Vậy, khi được thả từ độ cao 4182m, con chim mất khoảng 55.19 giây để chạm đến mặt đất (với vận tốc tối đa có thể đạt là 82 m/s)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
22799
-
Hỏi từ APP VIETJACK15375
-
Hỏi từ APP VIETJACK14644
Gửi báo cáo thành công!