Thảo Phuonq
Hỏi từ APP VIETJACK
Một vật có khối lượng 30kg đang chuyển động với vận tốc 10m/s thì hãm phanh sau một thời gian vận tốc giảm còn 5m/s .Độ biến thiên của động năng của ô tô là
Quảng cáo
1 câu trả lời 18
1 ngày trước
Để tính độ biến thiên động năng của vật, ta thực hiện các bước sau:
1. Tính động năng ban đầu (Wđ1):
Wđ1 = 1/2 * m * v1²
Wđ1 = 1/2 * 30 kg * (10 m/s)²
Wđ1 = 1500 J
2. Tính động năng sau khi hãm phanh (Wđ2):
Wđ2 = 1/2 * m * v2²
Wđ2 = 1/2 * 30 kg * (5 m/s)²
Wđ2 = 375 J
3. Tính độ biến thiên động năng (ΔWđ):
ΔWđ = Wđ2 - Wđ1
ΔWđ = 375 J - 1500 J
ΔWđ = -1125 J
Kết luận:
Độ biến thiên động năng của vật là -1125 J. Dấu âm cho thấy động năng của vật đã giảm đi do lực hãm phanh.
Quảng cáo
Gửi báo cáo thành công!