Quảng cáo
2 câu trả lời 191
a. Phương trình hóa học của quá trình đốt cháy hoàn toàn rượu etylic với oxit dư là:
C2H5OH + 3O2 -> 2CO2 + 3H2O
b. Theo phương trình trên, mỗi mol rượu etylic cần 3 mol O2 để đốt cháy hoàn toàn và tạo ra 2 mol CO2 và 3 mol H2O. Vì vậy, khi đốt cháy 2 gam rượu etylic, số mol rượu etylic cần là:
n = m/M = 2/46 = 0.0435 mol
Số mol O2 cần để đốt cháy hoàn toàn là:
n(O2) = 3n(rượu) = 3 × 0.0435 = 0.1305 mol
Do O2 là chất dư nên không bị hết sau phản ứng, vậy chỉ có rượu etylic bị hết hoàn toàn. Khối lượng khí CO2 tạo ra là:
m(CO2) = n(CO2) × MM(CO2) = 2 × 44 = 88 gam
Khối lượng hơi nước tạo ra là:
m(H2O) = n(H2O) × MM(H2O) = 3 × 18 = 54 gam
Vậy khối lượng khí CO2 và hơi nước tạo ra lần lượt là 88 gam và 54 gam.
a. Phương trình hóa học:
C2H5OH + 3O2 -> 2CO2 + 3H2O
b. Để tính khối lượng khí cacbon điôxít và hơi nước tạo thành, ta cần biết tỉ lệ mol giữa rượu etylic và sản phẩm của phản ứng. Theo phương trình hóa học, ta thấy rằng cho 1 mol C2H5OH phản ứng với 3 mol O2, thu được 2 mol CO2 và 3 mol H2O.
Vì vậy, 2 gam rượu etylic trong câu hỏi tương đương với:
mol(C2H5OH) = 2 g / (46 g/mol) = 0.0435 mol
Do đó, mol(CO2) = mol(C2H5OH) x (2 mol CO2/ 1 mol C2H5OH) = 0.087 mol
mol(H2O) = mol(C2H5OH) x (3 mol H2O/ 1 mol C2H5OH) = 0.1305 mol
Tiếp theo, ta sử dụng khối lượng mol và khối lượng molar của các chất để tính khối lượng sản phẩm:
- Khối lượng khí cacbon điôxít:
m(CO2) = mol(CO2) x M(CO2) = 0.087 mol x 44 g/mol = 3.828 g
- Khối lượng hơi nước:
m(H2O) = mol(H2O) x M(H2O) = 0.1305 mol x 18 g/mol = 2.349 g
Vậy, khối lượng khí cacbon điôxít và hơi nước tạo thành lần lượt là 3.828 g và 2.349 g.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK1 28869