Nguyễn Thư
Hỏi từ APP VIETJACK
Hoà tan hết 12g một kim loại hoá trị 2 bằng dung dịch h2so4 loãng thu được 6.72lít khí h2 (đktc) kim loại này là
Quảng cáo
2 câu trả lời 147
nH2=V22,4=6,7222,4=0,3(mol)
Gọi kim loại hoá trị II đó là: R
R + H2SO4 -> RSO4 + H2
0,3 0,3 /mol
MR=mRnR=120,3=40 (gam/mol)
Vậy kim loại đó là canxi(Ca)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK1 28869
Gửi báo cáo thành công!