Giá 1 chiếc tivi hiệu T 42 inch ở một cửa hàng là 7 400 000 đồng. Nhân dịp Tết Dương lịch, cửa hàng đó khuyến mãi giảm giá 10%. Nếu mua thêm chiếc tivi thứ hai thì chiếc tivi thứ hai được giảm giá thêm một lần nữa so với giá đã giảm cho chiếc tivi thứ nhất. Lúc này tổng số tiền phải trả khi mua 2 chiếc tivi là 12 987 000 đồng. Hỏi cửa hàng đã giảmgiá bao nhiêu phần trăm cho chiếc ti vi thứ hai so với giá đã giảm cho chiếc tivi thứ nhất.
Quảng cáo
2 câu trả lời 1030
Giá của chiếc tivi thứ nhất sau khi giảm 10% là:
7 400 000 x ( 100% - 10% )= 6 660 000 ( đồng)
Giá của chiếc tivi thứ 2 sau khi giảm tiếp lần nữa là:
12 987 000 - 6 660 000 = 6 327 000 ( đồng)
Cửa hàng đã giảm giá số % cho chiếc ti vi thứ hai so với giá đã giảm cho chiếc tivi thứ nhất là:
100% - 6 327 000 : 6 660 000 x 100% = 5(%)
Đáp số: 5%
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
8 74277
-
9 49098
-
Hỏi từ APP VIETJACK7 46021