Bài 3: Một xe ôtô dự định đi từ bến A đến B với vận tốc 48km/h . sau khi đi được 1 giờ thì xe bị hỏng phải dừng lại sửa 15 phút. Do đó để đến B đúng dự định ôtô phải tăng vận tốc thêm 8km/h. Tính quãng đường AB?
Quảng cáo
1 câu trả lời 471
Quãng đường xe oto đi trong 1 giờ là:
vận tốc sau khi tăng tốc là
Gọi t(h) là thời gian dự định đến B của xe oto (t>0)
Ta có
Vậy quãng đường AB= 0,75.48=132 km
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
5 85939
-
Hỏi từ APP VIETJACK7 44628
-
Cho tam giác MNP vuông tại M,đường cao MH
a, Chứng minh tam giác HMN đồng dạng với tam giác MNP
b, chứng minh hệ thức
=NH.PH
c, Lấy điểm E tùy ý trên cạnh MP,vẽ điểm F trên cạnh MN sao cho góc FHE =90 độ. Chứng minh tam giác NFH đồng dạng với tam giác MEH và góc NMH=góc FEH
d,Xác định vị trí điểm E trên MP sao cho diện tích tam giác HEF đạt giá trị nhỏ nhất
6 38303