Một bạn học sinh đi học từ nhà đến trường với vận tốc trung bình là 4km/h. Sau khi đi được 2/3 quãng đường bạn ấy đã tăng vận tốc lên 5km/h. Tính quãng đường từ nhà đến trường của bạn học sinh đó, biết rằng thời gian bạn ấy đi từ nhà đến trường là 28 phút
Quảng cáo
4 câu trả lời 1219
Gọi thời gian đi vận tốc 4km/h là x (h), 0<x<7/15 (28 phút=7/15h)
Thời gian đi với vận tốc 5 km/h là 7/15 - x (h)
Quãng đường ban đầu đi là: 4x (km)
Quãng đường sau là: 5.(7/15 - x) (km)
Ta có: 4x=2.5.(7/15-x)<=>4x=14/3-10x<=>14x=14/3<=>x=1/3 (t/m)
=>Quãng đường đi 4km/h là: 4.1/3=4/3 km
Quãng đường nhà đến trường là: 4/3 : 2/3=2 km
Đổi 28 phút = 7/15 h
Gọi quãng đường bạn ấy đi là S (S>0) (km)
Thời gian bạn đi hết 2/3 quãng đường đầu: 2S/12 (h)
Thời gian bạn ấy đi hết 1/3 quãng đường còn lại: S/15 (h)
Theo bài ra: 2S/12+S/15=7/15 --> S = 2
Vậy quãng đường cần tìm là 2 km.
Bài 2: Gọi vận tốc thực của canô là x (x>2) (km/h)
Vận tốc xuôi dòng : x+2 (km/h)
Vận tốc ngược dòng: x-2 (km/h)
Theo bài ra ta có:
4(x+2)=5(x-2) --> x = 18
Vậy khoảng cách giữa hai bến là: 4(18+2)=80 km
.
Giải
Đổi: 28 phút = giờ.
Gọi độ dài quãng đường từ nhà đến trường là: x (km)(ĐK:x>0).
Độ dài quãng đường đầu là:
(km)
Thời gian bạn đi hết quãng đường đầu là:
(giờ)
Độ dài quãng đường còn lại là: (km)
Thời gian bạn ấy đi hết quãng đường còn lại là: (giờ)
Theo bài ra,ta có phương trình:
Vậy: độ dài quãng đường từ nhà đến trường là 2 km.
☺️☺️☺️Cảm ơn vì đã đọc!!!>.<
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK5 74221
-
1 25153