một thang máy có khối lượng m=1tấn chuyển động nhanh dần đều lên cao vs gia tốc 2m/s .Tính công mà động cơ thang máy đã thực hiện trong 5s đầu .Lấy g=10m/s^2
Quảng cáo
3 câu trả lời 1514
Gọi FF là lực kéo của động cơ thang máy.
Ta có: F→+P→=ma→F→+P→=ma→. Chọn chiều dương là chiều chuyển động ta có:
F−P=ma→F=P+ma=m(g+a)
==> F−P=ma→F=P+ma=m(g+a)
Trong 5s đầu, thang máy đi được h=at2/2=25mét
Vậy công của động cơ thang máy thực hiện trong 5s đầu là:
A=F.h=295000J=295kJ
Gọi FF là lực kéo của động cơ thang máy.
Ta có: F→+P→=ma→F→+P→=ma→. Chọn chiều dương là chiều chuyển động ta có:
F−P=ma→F=P+ma=m(g+a)
==> F−P=ma→F=P+ma=m(g+a)
Trong 5s đầu, thang máy đi được h=at2/2=25mét
Vậy công của động cơ thang máy thực hiện trong 5s đầu là:
A=F.h=295000J=295kJ
Gọi FF là lực kéo của động cơ thang máy.
Ta có: F→+P→=ma→F→+P→=ma→. Chọn chiều dương là chiều chuyển động ta có:
F−P=ma→F=P+ma=m(g+a)
==> F−P=ma→F=P+ma=m(g+a)
Trong 5s đầu, thang máy đi được h=at2/2=25mét
Vậy công của động cơ thang máy thực hiện trong 5s đầu là:
A=F.h=295000J=295kJ
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
151531 -
98229
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
59804
