DÙNG ĐỊNH LÝ BIẾN THIÊN ĐỘNG NĂNG GIẢI BÀI SAU:
Vật có khối lượng 2,5kg trượt không vận tốc đầu từ đỉnh A của một mặt phẳng nghiêng có độ cao 1m, không ma sát. Sau khi tới chân mặt phẳng nghiêng tại B, vật tiếp tục đi thêm trên mặt ngang một đoạn 4m mới dừng lại tại C do ma sát, cho g = 10m/s2.
a) Tính vận tốc của vật tại B.
b) Tính hệ số ma sát giữa vật và mặt ngang.
Quảng cáo
2 câu trả lời 727
Đáp án:
a. 2√5(m/s)25(m/s)
b. 6,25N
Giải thích các bước giải:
a. bảo toàn cơ năng cho vị trí A và B
WA=WB⇒mghA=12mv2B⇒10.1=12.v2B⇒vB=2√5(m/s)WA=WB⇒mghA=12mvB2⇒10.1=12.vB2⇒vB=25(m/s)
b. độ giảm cơ năng bằng công lực ma sát
WB=Ams⇒12mv2B=Fms.BC⇒Fms=12.2,5.204=6,25(N)
a. 2√5(m/s)25(m/s)
b. 6,25N
Giải thích các bước giải:
a. bảo toàn cơ năng cho vị trí A và B
WA=WB⇒mghA=12mv2B⇒10.1=12.v2B⇒vB=2√5(m/s)WA=WB⇒mghA=12mvB2⇒10.1=12.vB2⇒vB=25(m/s)
b. độ giảm cơ năng bằng công lực ma sát
WB=Ams⇒12mv2B=Fms.BC⇒Fms=12.2,5.204=6,25(N)
Quảng cáo