Chị hai mua 3kg cam hết 60.000 đồng.Hỏi mẹ mua 2kg cùng loại và 1kg quýt gúa 35.000 đồng thì hết bao nhiêu tiền
Quảng cáo
2 câu trả lời 2191
Chị hai mua 3kg cam hết 60.000 đồng
Vậy 1 kg cam = 60.000/3 = 20.000 đồng
Mẹ mua:
- 2 kg cam
- 1 kg quýt
Giá 1 kg cam = 20.000 đồng
Giả sử 1 kg quýt giá x đồng
Thì:
- 2 kg cam = 2 * 20.000 = 40.000 đồng
- 1 kg quýt = x đồng
- Tổng tiền mẹ bỏ ra = 40.000 + x = 35.000 (đề bài)
Suy ra:
x + 40.000 = 35.000
x = 35.000 - 40.000 = 15.000
Vậy 1 kg quýt giá 15.000 đồng
Như vậy tổng số tiền mẹ bỏ ra là:
- 2 kg cam: 2 * 20.000 = 40.000 đồng
- 1 kg quýt: 15.000 đồng
- Tổng cộng = 40.000 + 15.000 = 55.000 đồng
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
72395 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
31301 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
Số thích hợp viết vào chỗ chấm để 45m2 6cm2 = ........... cm2 là:
A. 456
B. 4506
C. 456 000
D. 450 006
28493 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
27448 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
25046 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
24833
Gửi báo cáo thành công!
