Mỹ tâm Nguyễn
Hỏi từ APP VIETJACK
Hòa tan hoàn toàn 11,3 g hỗn hợp X gồm Mg và Zn vào dung dịch H2SO4 đặc nóng thì thu được 6,72 lít khí sunfurơ( đktc) (sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch Y
a. Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X
b.tính nồng độ dung dịch muối còn lại biết nồng độ của muối magie sunfat là 21,41%
a. Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X
b.tính nồng độ dung dịch muối còn lại biết nồng độ của muối magie sunfat là 21,41%
Quảng cáo
2 câu trả lời 415
2 năm trước
nH2 = 0,3 mol → mH2 = 0,3 .2 = 0,6 g
nH2 = n H2SO4 = 0,3 mol → mH2SO4 = 0,3.98 = 29,4g
m axit + m kim loại = m muối + m H2
→ 29,4 + 11,3 = m muối + 0,6 → m muối = 40,1 g
2 năm trước
nH2 = 0,3 mol → mH2 = 0,3 .2 = 0,6 g
nH2 = n H2SO4 = 0,3 mol → mH2SO4 = 0,3.98 = 29,4g
m axit + m kim loại = m muối + m H2
→ 29,4 + 11,3 = m muối + 0,6 → m muối = 40,1 g
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849
Gửi báo cáo thành công!