Mỹ tâm Nguyễn
Hỏi từ APP VIETJACK
Cho m gam hỗn hợp Mg và Zn tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng dư thu được 6,72 lít khí H2 (đktc). Thể tích (lít) khí S02(ở đktc) thu được khi hoà tan hết m gam hỗn hợp trên trong dung dịch H2SO4
đậm đặc dư là
đậm đặc dư là
Quảng cáo
1 câu trả lời 2492
2 năm trước
Zn+H2SO4→ZnSO4+H2Zn+H2SO4→ZnSO4+H2
MgO+H2SO4→MgSO4+H2OMgO+H2SO4→MgSO4+H2O
nZn=nH2=6,7222,4=0,3(mol)nZn=nH2=6,7222,4=0,3(mol)
Khi cho hỗn hợp tác dụng với axit đặc
Zn+2H2SO4→ZnSO4+SO2+2H2OZn+2H2SO4→ZnSO4+SO2+2H2O
MgO+H2SO4→MgSO4+H2OMgO+H2SO4→MgSO4+H2O
⇒nSO2=nZn=0,3(mol)⇒nSO2=nZn=0,3(mol)
⇒VSO2=0,3.22,4=6,72
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849
Gửi báo cáo thành công!