Mắc một bóng đèn 6V - 3W nối tiếp với một biến trở vào nguồn điện 12V. Giá trị điện trở của biến trở để đèn sáng bình thường là:
A. 12 Ω. B. 36 Ω. C. 6Ω. D. 24 Ω.
Quảng cáo
1 câu trả lời 1021
3 năm trước
A. 12 Ω.
Do đèn mắc nối tiếp với biến trở nên ta có:
Ub=U-Uđ=12-6=6 (V)Ib=Iđ=PU=36=0,5 (A)⇒ Rb=UbIb=60,5=12 (Ω)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
Gửi báo cáo thành công!