Quảng cáo
8 câu trả lời 14503
3 tháng trước
5Fe2++MnO−4+8H+→5Fe3++Mn2++4H2O
nKMnO4=M×V=0,1M×0,02L=0,002mol
Từ phương trình l thấy tỉ lệ mol giữa Fe2+ và MnO−4 là 5:1. Vì vậy số mol Fe2+ là:
nFe2+=5×nKMnO4=5×0,002mol=0,01mol
a=nFe2+×MFeSO4.7H2O=0,01mol×278g/mol=2,78g
⇒ vậy, giá trị của a là 2,78 g.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849
Gửi báo cáo thành công!