C1:Em hãy tính năng lượng nhiệt cần cung cấp để làm tăng nhiệt độ của 2 lít nước từ 250C lên 700C
C2:Một ấm nước bằng đồng khối lượng 300g chứa 1 lít nước. Tính nhiệt lượng cần thiết để đun nước trong ấm từ 150C đến 1000C. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K, của đồng là 380 J/kg.K.
Quảng cáo
2 câu trả lời 23
Để giải quyết hai câu hỏi này, chúng ta sẽ sử dụng công thức tính nhiệt lượng Q cần thiết để làm tăng nhiệt độ của một chất, được tính bằng công thức:
Q=mcΔT
Trong đó:
- m là khối lượng của chất (kg),
- c là nhiệt dung riêng của chất (J/kg·K),
- ΔT là sự thay đổi nhiệt độ (K hoặc °C).
Câu 1:
Tính năng lượng nhiệt cần cung cấp để làm tăng nhiệt độ của 2 lít nước từ 25°C lên 70°C.
1. Khối lượng nước:
- Khối lượng của nước m=2 lít. Vì mật độ của nước là 1 kg/L, khối lượng là:
m=2kg
2. Nhiệt dung riêng của nước:
cwater=4200J/kg·K
3. Sự thay đổi nhiệt độ:
\Delta T = 70°C - 25°C = 45°C
4. Tính nhiệt lượng cần thiết:
Q = mc\Delta T = 2 \times 4200 \times 45
Q = 2 \times 4200 \times 45 = 378000\, \text{J}
Vậy, năng lượng nhiệt cần cung cấp là 378000 joules.
Câu 2:
Tính nhiệt lượng cần thiết để đun nước trong ấm từ 15°C đến 100°C.
1. Khối lượng nước:
- Khối lượng của nước m_{water} = 1\, \text{lít} = 1\, \text{kg}
2. Khối lượng của ấm đồng:
- Khối lượng của ấm đồng m_{copper} = 300\, \text{g} = 0.3\, \text{kg}
3. Nhiệt dung riêng của nước:
c_{water} = 4200\, \text{J/kg·K}
4. Nhiệt dung riêng của đồng:
c_{copper} = 380\, \text{J/kg·K}
5. Sự thay đổi nhiệt độ (\Delta T):
\Delta T = 100°C - 15°C = 85°C
6. Tính nhiệt lượng cần thiết cho nước:
Q_{water} = m_{water} \cdot c_{water} \cdot \Delta T = 1 \cdot 4200 \cdot 85
Q_{water} = 1 \cdot 4200 \cdot 85 = 357000\, \text{J}
7. Tính nhiệt lượng cần thiết cho ấm đồng:
Q_{copper} = m_{copper} \cdot c_{copper} \cdot \Delta T = 0.3 \cdot 380 \cdot 85
Q_{copper} = 0.3 \cdot 380 \cdot 85 = 9675\, \text{J}
8. Tổng nhiệt lượng cần thiết:
Q_{total} = Q_{water} + Q_{copper} = 357000 + 9675 = 366675\, \text{J}
Vậy, nhiệt lượng cần thiết để đun nước trong ấm từ 15°C đến 100°C là 366675 joules.
Câu 1 :Nhiệt lượng cần cung cấp:
Q = mcΔt = 2 × 4200 × (70 − 25) = 378000 J = 378 kJ
Đáp số :378 kj
Câu 2:
Nhiệt lượng làm nóng nước:
Q1 = 1 × 4200 × (100 − 15) = 357000 J
Nhiệt lượng làm nóng ấm đồng:
Q2 = 0,3 × 380 × (100 − 15) = 9690 J
Tổng nhiệt lượng:
Q = Q1 + Q2 = 366690 J = 366,69 kJ
Đáp số: 366,69 kJ
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
2690