Quảng cáo
2 câu trả lời 266
Trước tiên, ta cần tính giá của 1 kg cam để biết chi phí cho 5 kg cam, sau đó cộng thêm giá của 1 kg quýt để tính tổng số tiền.
Tính giá 1 kg cam:
Chị Hai mua 4 kg cam hết 80.000 đồng.
Giá 1 kg cam là: 80.0004=20.000 đoˆˋng\frac{80.000}{4} = 20.000 \text{ đồng}480.000=20.000 đoˆˋng
Tính giá 5 kg cam:
Giá của 5 kg cam là: 5×20.000=100.000 đoˆˋng5 \times 20.000 = 100.000 \text{ đồng}5×20.000=100.000 đoˆˋng
Thêm giá 1 kg quýt:
Giá của 1 kg quýt là 30.000 đồng.
Tổng số tiền mẹ phải trả cho 5 kg cam và 1 kg quýt là: 100.000+30.000=130.000 đoˆˋng100.000 + 30.000 = 130.000 \text{ đồng}100.000+30.000=130.000 đoˆˋng
Kết luận: Mẹ phải trả 130.000 đồng để mua 5 kg cam và 1 kg quýt.
Số tiền 1 kg cam có giá là :
80 000 4 = 20 000 ( đồng )
Số tiền 5 kg cam có giá là :
20 000 5 = 100 000 ( đồng )
Số tiền 5 kg cam và 1 kg quýt có giá là :
100 000 + 30 000 = 130 000 ( đồng )
Đáp số : 130 000 đồng
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
72783 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
31318 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
Số thích hợp viết vào chỗ chấm để 45m2 6cm2 = ........... cm2 là:
A. 456
B. 4506
C. 456 000
D. 450 006
28541 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
27473 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
25072 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
24917
