Ở đầu đường dây tải điện có đặt một máy tăng thế với cuộn dây sơ cấp có 500 vòng, cuộn thứ cấp có 2000 vòng dây, công suất điện tải đi là P=80kW, điện trở tổng cộng là 200 ôm, hiệu điện thế đặt vào đầu của cuộn sơ cấp là 5000V. Hãy tính:
a, Hiệu điện thế ở hai đầu cuộn dây thứ cấp của má tăng thế
b, Công suất hao phí trên đường dây tải điện do tác dụng nhiệt của dòng điện
Huhu mọi người giúp em nhanh với mai em thi học kỳ rồi!
Quảng cáo
2 câu trả lời 1053
a. Ta có: U1U2=n1n2→U1=U2.n1n2U1U2=n1n2→U1=U2.n1n2
Hiệu điện thế đặt vào hai đầu cuộn sơ cấp là:
U1=300.40002000=150(V)U1=300.40002000=150(V)
b. Công suất hao phí do tỏa nhiệt trên đường dây truyền tải là:
Php=P2.RU2=80002.903002=64000(W)=64(kW)
a. Ta có: U1U2=n1n2→U1=U2.n1n2U1U2=n1n2→U1=U2.n1n2
Hiệu điện thế đặt vào hai đầu cuộn sơ cấp là:
U1=300.40002000=150(V)U1=300.40002000=150(V)
b. Công suất hao phí do tỏa nhiệt trên đường dây truyền tải là:
Php=P2.RU2=80002.903002=64000(W)=64(kW)
Quảng cáo