Bà dẫn bạn My đi mua trà sữa.Trên kệ siêu thị có hai loại sữa bột của cùng một hãng sản xuất.loạt thứ nhất là một hộp gồm 3 gói bằng giấy mỗi gói chứa 0,375 kg sữa bột,giá bán mỗi gói là 54000 đồng.Loại thứ hai là một hộp gồm 4 lọ thủy tinh mỗi lọ chứa 0,275kg sữa bột, giá bán mỗi lọ là 41 900 đồng.Em hãy giúp bạn My tính toán để khuyên bà nên mua hộp loại nào thì được nhiều sữa hơn và tiết kiệm chi phí hơn nhé, biết rằng chất lượng là như nhau
Quảng cáo
1 câu trả lời 810
3 năm trước
Số sữa chứa trong 1 hộp loại 1 là:
3 x 0,375=1,125 (kg)
Số sữa chứa trong 1 hộp loại 2 là:
0,275 x 4=1,1 (kg)
Ta có: 1,1 < 1,125 nên mua sữa loại 1 được nhiều sữa hơn
Giá 1 hộp sữa loại 1 là:
3 x 54000=162 000 (đồng)
Giá bán 1 hộp sữa loại 2 là:
4 x 41 900=167 600 (đồng)
Ta có: 167 600 > 162 000 nên giá sữa loại 2 đắt hơn
Vậy nên mua sữa loại 1
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
45508
Gửi báo cáo thành công!