Bài tập 1: Móc một vật A vào một lực kế chỉ 7N, nhưng khi nhúng vật vào trong nước thì lực kế chỉ 4N. Hãy xác định thể tích của vật và trọng lượng riêng của nó. Biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3.
Quảng cáo
2 câu trả lời 6045
Gọi thể tích và trọng lượng riêng của vật là V (m3) và Dv(N/m3)
Số chỉ lực kế ngoài không khí là 7N=>Dv.V=7 (1)
Khi nhúng vào nước ta có:
Fv-FA=4<=>Dv.V-Dn.V=4<=>7-10000.V=4<=>V=3.10-4m3=>Thay vào 1 được Dv=23333 N/m3Vậy V=3.10-4m3; Dv=23333 N/m3
Tóm tắt :
P=7NP=7N
P1=4NP1=4N
dn=10000N/m3dn=10000N/m3
_______________________
Vv=?m3Vv=?m3
dv=?N/m3
BÀI LÀM:
Lực đẩy Ac-si-met tác dụng lên vật:
FA = Pthực - Pbiểu kiến = 7 – 4 = 3 (N)
Thể tích vật:
V = FA:d = 3:10000 = 0,0003 (m3)
Trọng lượng riêng của vật làm chất:
d = P:V = 7:0,0003 ≈ 23333,33 (N/m3)
Đáp số:…
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
1 12533
-
11221
-
1 7567
-
6579
-
3588