Một gương phẳng hình tròn, tâm I bán kính 10 cm. Đặt mắt tại O trên trục Ix
vuông góc với mặt phẳng gương v
à cách mặt gương một đoạn OI = 40 cm. Một điểm sáng
S đặt cách mặt gương 120 cm, cách trục Ix một khoảng 50 cm.
a) Mắt có nhìn thấy ảnh S’ của S qua gương không? Tại sao?
b) Mắt phải chuyển dịch thế nào trên trục Ix để nhìn thấy ảnh S’ của S. Xác định
khoảng cách từ vị trí ban đầu của mắt đến vị trí mà mắt bắt đầu nhìn thấy ảnh S’ của S qua gương
Cần lời giải và hình
Quảng cáo
2 câu trả lời 6634
Ảnh S' đối xứng với S qua gương
Tam giác S'NM đồng dạng với ONI
⇒NM/NI=S′M/IO=120/40=3
Mà NM + NI = MI = 50 cm
⇒IN=50/4=12,5>10
Nên đường đi của tia sáng ra ngoài bề rộng của gương, do vậy người này không nhìn thấy ảnh của S.
b) Để nhìn thấy ảnh của S thì N phải tiến lại gần mép gương, do đó người phải tiến lại gần gương sao cho N có vị trí mới thỏa mãn: NI = 10cm.
Khi đó NM = 40 cm.
Lại xét hai tam giác đồng dạng ở trên, ta có: S′M/IO=NM/NI=40/10=4
Suy ra: IO = 120/4 = 30cm.
Vị trí mới của O cách gương 30 cm, nên khoảng cách từ vị trí ban đầu đến vị trí mắt bắt đầu nhìn thấy ảnh S' là: 40-30 =10
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
1 12533
-
11221
-
1 7567
-
3588