Quảng cáo
2 câu trả lời 3434
Câu A : Tóm tắt :
m đồng =260g=0,26kg
m nước =2,25l=2,25kg
tnước =28C
Cnhôm =880J/kg.K
Cnước =4200J/kg.K
t=100C
Bài làm
Nhiệt lượng thu vào của nước là :
Qthu=m nước .C nước .
=2,25.4200.(100-28)
= 680400 J
Nhiệt lượng tỏa ra của nhôm là :
Qtỏa = mđồng .Cđồng.
=0,26.880.(100-28)
=16473,6 J
Nhiệt lượng cần cung cấp cho cả ấm nước là:
Q=Qtỏa+Qthu
= 16473,6+680400
= 696873,6J
Câu B: Tóm tắt :
m1=500=0,5kg
m2=400g=0,4kg
2=20C
t1=100C
Cnước =4200 J/kh.K
Bài làm
Ta có phương trình cân bằng nhiệt:
Qtỏa = Qthu
m1. Cnước. (t1 -t) = m2. Cnước. (t-t2)
⇔ m1. (t1-t) = m2. (t-t2)
⇔ 0,5. (100-t) = 0,2. (t-20)
⇔50 - 0,5t = 0,2t - 4
⇔54 = 0,7t
⇒t= 77,14.
Vậy nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt là 77,14C.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK5 74221
-
5 25490
-
1 25153