Sục khí CO2 đến dư vào 100 ml dung dịch KOH 1M, thu được m gam muối. Giá trị của m là
A. 5,3. B. 8,4. C. 10. D. 6,9.
Quảng cáo
26 câu trả lời 32825
CO2 dư => tạo muối KHCO3
nKHCO3=nKOH=0,1
=>mKHCO3=0,1.100=10 gam
Giá đi từ giữa ưu ưu tú tài giấy disk bị rỉ xử vào
Sục khí CO2 đến dư vào 100 ml dung dịch KOH 1M, thu được m gam muối. Giá trị của m là C. 10.
CO2 đến dư thì dung dịch gồm 0,06 mol NaHCO3 và 0,05 mol Ba(HCO3)2
Khi nhiệt phân hoàn toàn thu được : 0,03 mol Na2CO3 và 0,05 mol BaO
=> m = 0,03.106 + 0,05.153 = 10,83 gam
nKOH= 1. 0.1= 0.1 MOL
suy ra nK2CO3= 0,05
SUY RA m K2CO3= 0,05.(39.2+12+48)=6,9g
D. 6,9
CO2 dư => tạo muối KHCO3
nKHCO3=nKOH=0,1
=>mKHCO3=0,1.100=10 gam
Sục khí CO2 đến dư vào 100 ml dung dịch KOH 1M, thu được m gam muối. Giá trị của m là
A. 5,3.
B. 8,4.
C. 10.
D. 6,9.
#Nezuko
Sục khí CO2 đến dư vào 100 ml dung dịch KOH 1M, thu được m gam muối. Giá trị của m là
A. 5,3. B. 8,4. C. 10. D. 6,9.
CO2 dư => tạo muối KHCO3
nKHCO3=nKOH=0,1
=>mKHCO3=0,1.100=10 gam
C
CO2 dư + koh = khco3
n koh = 0.1 mol
=> n khco3 = 0.1 mol
m khco3 = 0.1 × 100 = 10 (g)
Quảng cáo