Bài 3. Một cửa hàng xe đạp điện nhập về một lô hàng gồm 200 chiếc xe đạp Martin với giá 1,85 triệu đồng một chiếc. Sau khi bán 145 chiếc với giá bằng 115% giá vốn, số xe đạp còn lại cửa hàng bán với giá chỉ bằng 70% giá đã bán trước đó, a) Tính tổng số tiền thu được khi bán 145 chiếc xe đạp Martin lúc đầu? b) Sau khi bán hết lô hàng thì cửa hàng lời hay lỗ bao nhiêu phần trăm? (làm tròn đến hàng phần trăm).
Quảng cáo
5 câu trả lời 86
Giá bán 1 chiếc xe đạp Martin lúc đầu là:
1,85 × 115% = 1,85 × 1,15 = 2,1275 (triệu đồng)
a) Tổng số tiền thu được khi bán 145 chiếc lúc đầu là:
2,1275 × 145 = 308,4875 (triệu đồng)
Đáp số: 308,4875 triệu đồng
Giá bán 1 chiếc xe đạp còn lại là:
2,1275 × 70% = 2,1275 × 0,7 = 1,48925 (triệu đồng)
Tổng số tiền thu được khi bán 55 chiếc còn lại là:
1,48925 × 55 = 81,90875 (triệu đồng)
Tổng số tiền thu được khi bán hết lô hàng là:
308,4875 + 81,90875 = 390,39625 (triệu đồng)
Tổng số tiền vốn của cửa hàng là:
1,85 × 200 = 370 (triệu đồng)
Số tiền lãi cửa hàng thu được là:
390,39625 − 370 = 20,39625 (triệu đồng)
Tỉ lệ lãi so với tiền vốn là:
20,39625 : 370 ≈ 0,055125 = 5,5125% ≈ 6%
Đáp số:
a) 308,4875 triệu đồng
b) Lời khoảng 6% so với tiền vốn.
Đây là một bài toán kinh doanh về tính toán lợi nhuận, bao gồm hai giai đoạn bán hàng với mức giá khác nhau.
1. Tính toán giá bán và doanh thuTrước hết, ta cần xác định giá bán ở mỗi giai đoạn và tổng số tiền thu được.
a) Tính tổng số tiền thu được khi bán 145 chiếc xe đạp Martin lúc đầuGiá vốn (Giá nhập) của một chiếc xe là 1,85 triệu đồng.
-
Giá bán lần 1 (115% giá vốn) là:
1,85 triệu đoˆˋng×115%=1,85×1,15=2,1275 (triệu đoˆˋng/chieˆˊc) -
Tổng số tiền thu được khi bán 145 chiếc xe đạp lúc đầu là:
2,1275 triệu đoˆˋng/chieˆˊc×145 chieˆˊc=308,4875 (triệu đoˆˋng)
-
Số xe đạp còn lại là:
200 chieˆˊc−145 chieˆˊc=55 (chieˆˊc) -
Giá bán lần 2 (70% giá bán lần 1) là:
2,1275 triệu đoˆˋng/chieˆˊc×70%=2,1275×0,7=1,48925 (triệu đoˆˋng/chieˆˊc) -
Tổng số tiền thu được khi bán 55 chiếc xe còn lại là:
1,48925 triệu đoˆˋng/chieˆˊc×55 chieˆˊc=81,90875 (triệu đoˆˋng)
Tổng số tiền thu được khi bán hết lô hàng là:
Tổng giá vốn của cả lô hàng 200 chiếc là:
-
Lợi nhuận (Tiền lời) là:
390,39625 triệu đoˆˋng−370 triệu đoˆˋng=20,39625 (triệu đoˆˋng)
Vì Tổng doanh thu (390,39625 triệu đoˆˋng) lớn hơn Tổng giá vốn (370 triệu đoˆˋng), nên cửa hàng lời.
📊 Tính phần trăm lời/lỗPhần trăm lời so với tổng giá vốn là:
Làm tròn đến hàng phần trăm (hai chữ số sau dấu phẩy), ta được:
a) Tổng số tiền thu được khi bán 145 chiếc xe đạp Martin lúc đầu là 308,4875 triệu đồng.
b) Sau khi bán hết lô hàng thì cửa hàng lời 5,51%.
Giá bán 1 chiếc xe đạp Martin lúc đầu là:
1,85 × 115% = 1,85 × 1,15 = 2,1275 (triệu đồng)
a) Tổng số tiền thu được khi bán 145 chiếc lúc đầu là:
2,1275 × 145 = 308,4875 (triệu đồng)
Đáp số: 308,4875 triệu đồng
Giá bán 1 chiếc xe đạp còn lại là:
2,1275 × 70% = 2,1275 × 0,7 = 1,48925 (triệu đồng)
Tổng số tiền thu được khi bán 55 chiếc còn lại là:
1,48925 × 55 = 81,90875 (triệu đồng)
Tổng số tiền thu được khi bán hết lô hàng là:
308,4875 + 81,90875 = 390,39625 (triệu đồng)
Tổng số tiền vốn của cửa hàng là:
1,85 × 200 = 370 (triệu đồng)
Số tiền lãi cửa hàng thu được là:
390,39625 − 370 = 20,39625 (triệu đồng)
Tỉ lệ lãi so với tiền vốn là:
20,39625 : 370 ≈ 0,055125 = 5,5125% ≈ 6%
Đáp số:
a) 308,4875 triệu đồng
b) Lời khoảng 6% so với tiền vốn.
Giá bán 1 chiếc xe đạp Martin lúc đầu là:
1,85 × 115% = 1,85 × 1,15 = 2,1275 (triệu đồng)
a) Tổng số tiền thu được khi bán 145 chiếc lúc đầu là:
2,1275 × 145 = 308,4875 (triệu đồng)
Đáp số: 308,4875 triệu đồng
Giá bán 1 chiếc xe đạp còn lại là:
2,1275 × 70% = 2,1275 × 0,7 = 1,48925 (triệu đồng)
Tổng số tiền thu được khi bán 55 chiếc còn lại là:
1,48925 × 55 = 81,90875 (triệu đồng)
Tổng số tiền thu được khi bán hết lô hàng là:
308,4875 + 81,90875 = 390,39625 (triệu đồng)
Tổng số tiền vốn của cửa hàng là:
1,85 × 200 = 370 (triệu đồng)
Số tiền lãi cửa hàng thu được là:
390,39625 − 370 = 20,39625 (triệu đồng)
Tỉ lệ lãi so với tiền vốn là:
20,39625 : 370 ≈ 0,055125 = 5,5125% ≈ 6%
Đáp số:
a) 308,4875 triệu đồng
b) Lời khoảng 6% so với tiền vốn.
Dưới đây là lời giải chi tiết và từng bước cho bài toán.
Thông tin:
Lô hàng: 200 xe đạp Martin
Giá nhập mỗi chiếc: 1,85 triệu đồng
Bán 145 chiếc với giá bằng 115% giá vốn
Phần còn lại (200 - 145 = 55 chiếc) được bán với giá bằng 70% giá đã bán trước đó (tức 70% của giá bán cho 145 chiếc)
Bước a) tính tổng tiền thu được khi bán 145 chiếc lúc đầu
Giá vốn cho mỗi chiếc: 1,85 triệu đồng
Giá bán cho 145 chiếc: 115% giá vốn → 1,15 × 1,85 = 2,127 triệu đồng mỗi chiếc
Tổng thu được từ 145 chiếc: 145 × 2,127 = 308, (tính chính xác) Tính chính xác: 1,85 × 1,15 = 2,127 2,127 × 145 = 2,127 × (100 + 40 + 5) = 212,7 + 85,08 + 10,635 = 308,415 triệu đồng Vậy đáp án a) là 308,415 triệu đồng.
Bước b) tính lợi nhuận hay lỗ sau khi bán hết lô hàng và phần trăm lợi nhuận/lỗ
Số tiền thu được từ 145 chiếc: 308,415 triệu đồng (đã tính ở bước a)
Giá bán cho 55 chiếc: 70% giá bán cho 145 chiếc = 0,70 × 2,127 = 1,4889 triệu đồng mỗi chiếc
Tổng thu từ 55 chiếc: 55 × 1,4889 = 81,8895 triệu đồng
Tổng doanh thu khi bán hết lô hàng: 308,415 + 81,8895 = 390,3045 triệu đồng
Tổng giá vốn của toàn bộ 200 chiếc: 200 × 1,85 = 370 triệu đồng
Lợi nhuận (hoặc lỗ) = Tổng doanh thu - Tổng giá vốn = 390,3045 - 370 = 20,3045 triệu đồng
Tính phần trăm lợi nhuận so với tổng giá vốn: Phần trăm lợi nhuận = (lợi nhuận / tổng giá vốn) × 100% = 20,3045 / 370 × 100% ≈ 5,49%
Lời giải ngắn gọn: a) Tổng tiền thu được khi bán 145 chiếc đầu tiên: 308,415 triệu đồng. b) Sau khi bán hết lô hàng, cửa hàng lãi khoảng 5,49% so với giá vốn (làm tròn đến hàng phần trăm: 5,49%).
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
Điền vào chỗ trống trong bảng thanh toán sau:
Số thứ tự Loại hàng Số lượng (quyển) Giá đơn vị (đồng) Tổng số tiền (đồng) 1 Vở loại 1 35 2000 ... 2 Vở loại 2 42 1500 ... 3 Vở loại 3 38 1200 ... Cộng: ... 170100 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
78752 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
63195 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
39467 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
35479 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
32364



