+2 ZM → +2
Zn+2Hd-래d₂ + H₂
và H2O(g) lần lượt là +49,00 kJ/mol; -393,50 kJ/mol; -241,82 kJ/mol. a. Biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng trên là bao nhiêu
Quảng cáo
2 câu trả lời 32
Chào bạn, đây là cách tính biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng:
a) Tính biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng:
Phương trình phản ứng: C6H6 (l) + 15/2 O2(g) → 6CO2(g) + 3H2O(g)
Nhiệt tạo thành chuẩn (ΔfH°) của các chất:
C6H6(l): +49,00 kJ/mol
O2(g): 0 kJ/mol (nguyên tố ở dạng bền nhất)
CO2(g): -393,50 kJ/mol
H2O(g): -241,82 kJ/mol
Công thức tính biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng (ΔrH°):
ΔrH° = ΣΔfH°(sản phẩm) - ΣΔfH°(chất phản ứng)
Áp dụng công thức:
ΔrH° = [6ΔfH°(CO2(g)) + 3ΔfH°(H2O(g))] - [ΔfH°(C6H6(l)) + 15/2 ΔfH°(O2(g))]
ΔrH° = [6(-393,50) + 3(-241,82)] - [49,00 + 15/2 (0)]
ΔrH° = [-2361 + (-725,46)] - 49,00
ΔrH° = -3086,46 - 49,00
ΔrH° = -3135,46 kJ/mol
Vậy, biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng trên là -3135,46 kJ/mol.
Lưu ý:
Phản ứng có ΔrH° < 0, tức là phản ứng tỏa nhiệt.
Cần cân bằng phương trình phản ứng trước khi tính toán.
Nhiệt tạo thành chuẩn của nguyên tố ở dạng bền nhất bằng 0.
Để tính biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng, chúng ta sử dụng phương trình enthalpy:
ΔH∘rxn=∑ΔH∘sảnphẩm−∑ΔH∘thànhphần
Trong phản ứng này:
C6H6(l)+O2(g)→6CO2(g)+3H2O(g)
Chúng ta có:
- Nhiệt tạo thành của các chất:
- ΔH∘(C6H6)=+49,00kJ/mol
- ΔH∘(CO2)=−393,50kJ/mol
- ΔH∘(H2O)=−241,82kJ/mol
- Phản ứng có 6 mol CO2 và 3 mol H2O, do đó:
- Tổng nhiệt tạo thành của sản phẩm:
ΔH∘sảnphẩm=6×ΔH∘(CO2)+3×ΔH∘(H2O)
ΔH∘sảnphẩm=6×(−393,50)+3×(−241,82)
=−2361,00−725,46=−3086,46kJ
- Tổng nhiệt tạo thành của phản ứng ban đầu:
ΔH∘thànhphần=ΔH∘(C6H6)+ΔH∘(O2)
Vì ΔH∘(O2)=0 (thể khí chuẩn được coi là 0), ta có:
ΔH∘thànhphần=49,00+0=49,00kJ
- Tính biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng:
ΔH∘rxn=ΔH∘sảnphẩm−ΔH∘thànhphần
ΔH∘rxn=−3086,46−49,00
ΔH∘rxn=−3135,46kJ
Vậy nên, biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng là:
ΔH∘rxn=−3135,46kJ
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK5 198578
-
Hỏi từ APP VIETJACK150517
-
Hỏi từ APP VIETJACK33181