Bài 1:tính bằng hai cách: ... a. 65 × 365 × 7. b.127 × 2 + 127 × 8
Bài 2: tính bằng cách thuận tiện
a. 413 × 7 + 413 × 3
b. 65 × 8 + 35 × 8
Bài 3: tính bằng cách thuận tiện
a. 125 × 100 - 125 × 98
b. 47 × 1547 × 347 × 2
Quảng cáo
2 câu trả lời 471
Bài 1: Tính bằng hai cách
a. 65 × 365 × 7
Cách 1:*
65 × 365 = 23725
23725 × 7 = 166075
Cách 2:*
65 × 7 = 455
455 × 365 = 166075
b. 127 × 2 + 127 × 8
Cách 1:*
127 × 2 = 254
127 × 8 = 1016
254 + 1016 = 1270
Cách 2:*
127 × (2 + 8) = 127 × 10 = 1270
Bài 2: Tính bằng cách thuận tiện
a. 413 × 7 + 413 × 3
413 × (7 + 3) = 413 × 10 = 4130
b. 65 × 8 + 35 × 8
(65 + 35) × 8 = 100 × 8 = 800
Bài 3: Tính bằng cách thuận tiện
a. 125 × 100 - 125 × 98
125 × (100 - 98) = 125 × 2 = 250
b. 47 × 15 + 47 × 3
47 × (15 + 3) = 47 × 18 = 846
Bài 1: Tính bằng hai cách
a. 65 × 365 × 7
Cách 1: Tính lần lượt từ trái sang phải
65 × 365 = 23725
23725 × 7 = 166075
Vậy: 65 × 365 × 7 = 166075
Cách 2: Gộp các số để tính dễ hơn
(65 × 7) × 365 = 455 × 365 = 166075
Vậy: 65 × 365 × 7 = 166075
b. 127 × 2 + 127 × 8
Cách 1: Tính lần lượt
127 × 2 = 254
127 × 8 = 1016
254 + 1016 = 1270
Vậy: 127 × 2 + 127 × 8 = 1270
Cách 2: Sử dụng tính chất phân phối
127 × 2 + 127 × 8 = 127 × (2 + 8) = 127 × 10 = 1270
Vậy: 127 × 2 + 127 × 8 = 1270
Bài 2: Tính bằng cách thuận tiện
a. 413 × 7 + 413 × 3
Sử dụng tính chất phân phối:
413 × 7 + 413 × 3 = 413 × (7 + 3) = 413 × 10 = 4130
b. 65 × 8 + 35 × 8
Sử dụng tính chất phân phối:
65 × 8 + 35 × 8 = (65 + 35) × 8 = 100 × 8 = 800
Bài 3: Tính bằng cách thuận tiện
a. 125 × 100 - 125 × 98
Sử dụng tính chất phân phối:
125 × 100 - 125 × 98 = 125 × (100 - 98) = 125 × 2 = 250
b. 47 × 1547 × 347 × 2
Gộp các số để tính dễ hơn:
47 × 1547 × 347 × 2 = (47 × 2) × (1547 × 347)
= 94 × 536509
= 50421846
Tuy nhiên, cách làm này không thực sự "thuận tiện" lắm vì phép nhân cuối cùng khá lớn. Có thể có một cách khác nhưng khó đoán hơn.
Cách 1:
47 * 1547 * 347 * 2 = 47 * 2 * 1547 * 347
= 94 * 1547 * 347
= 94 * (1547 * 347)
= 94 * 536509
= 50421846
Cách 2:
(47 * 347) * (1547 * 2)
= 16309 * 3094
= 50421846
Kết quả cuối cùng cho bài 3b là 50421846.
Quảng cáo
Bạn muốn hỏi bài tập?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
43636
-
Hỏi từ APP VIETJACK24740
