Một bài toán về lực đẩy ác si mét ạ
Một miếng gỗ có thể tích 100cm3 được thả vào trong 1 ao nước
a) Hỏi trạng thái của gỗ như thế nào? Biết trong lượng riêng của nước là 10000n/m3, còn của gỗ là 7000n/m3( câu này em làm r nên k cần làm đâu ạ, chỉ cho dữ liệu cho các câu sau)
b) Hãy tính độ lớn lực đẩy ác-si-mét tác dụng lên khối gỗ
c) Tính thể tích phần khối gỗ chìm trong nước
Quảng cáo
2 câu trả lời 61
Được rồi, chúng ta sẽ giải quyết các câu b và c.
**b) Tính độ lớn lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên khối gỗ:**
Lực đẩy Ác-si-mét (F) được tính bằng công thức:
F=ρ⋅V⋅g
Trong đó:
- ρ là khối lượng riêng của chất lỏng (nước), ρ=10000N/m3
- V là thể tích của vật bị chìm trong chất lỏng, V=100cm3=0.0001m3
- g là gia tốc trọng trường, g≈9.8m/s2
Áp dụng công thức:
F=10000⋅0.0001⋅9.8=9.8N
Vậy, lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên khối gỗ là 9.8 N.
**c) Tính thể tích phần khối gỗ chìm trong nước:**
Thể tích phần khối gỗ chìm trong nước (V_chìm) được tính bằng công thức:
Vchìm=ρgỗρnước⋅Vgỗ
Trong đó:
- ρgỗ là khối lượng riêng của gỗ, ρgỗ=7000N/m3
- ρnước là khối lượng riêng của nước, ρnước=10000N/m3
- Vgỗ là thể tích của khối gỗ, Vgỗ=100cm3=0.0001m3
Áp dụng công thức:
Vchìm=700010000⋅0.0001=0.00007m3=70cm3
Vậy, thể tích phần khối gỗ chìm trong nước là 70 cm³.
Được rồi, chúng ta sẽ giải quyết các câu b và c.
**b) Tính độ lớn lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên khối gỗ:**
Lực đẩy Ác-si-mét (F) được tính bằng công thức:
F=ρ⋅V⋅gF=ρ⋅V⋅g
Trong đó:
- ρρ là khối lượng riêng của chất lỏng (nước), ρ=10000N/m3ρ=10000N/m3
- VV là thể tích của vật bị chìm trong chất lỏng, V=100cm3=0.0001m3V=100cm3=0.0001m3
- gg là gia tốc trọng trường, g≈9.8m/s2g≈9.8m/s2
Áp dụng công thức:
F=10000⋅0.0001⋅9.8=9.8NF=10000⋅0.0001⋅9.8=9.8N
Vậy, lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên khối gỗ là 9.8 N.
**c) Tính thể tích phần khối gỗ chìm trong nước:**
Thể tích phần khối gỗ chìm trong nước (V_chìm) được tính bằng công thức:
Vchìm=ρgỗρnước⋅VgỗVchìm=ρgỗρnước⋅Vgỗ
Trong đó:
- ρgỗρgỗ là khối lượng riêng của gỗ, ρgỗ=7000N/m3ρgỗ=7000N/m3
- ρnướcρnước là khối lượng riêng của nước, ρnước=10000N/m3ρnước=10000N/m3
- VgỗVgỗ là thể tích của khối gỗ, Vgỗ=100cm3=0.0001m3Vgỗ=100cm3=0.0001m3
Áp dụng công thức:
Vchìm=700010000⋅0.0001=0.00007m3=70cm3Vchìm=700010000⋅0.0001=0.00007m3=70cm3
Vậy, thể tích phần khối gỗ chìm trong nước là 70 cm³.
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
2690