Quảng cáo
3 câu trả lời 3332
Gọi:
x là giá tiền một gói bim bim cua.
y là giá tiền một gói bim bim mực.
x + y = 23500
x + 3y = 32000
Từ phương trình 1, ta có: x = 23500 - y.
Thế x vào phương trình 2, ta được: (23500 - y) + 3y = 32000
=> 2y = 8500 => y = 4250 => x = 23500 - 4250 = 19250
Nam mua 1 gói bim bim cua (19250 đồng) và 5 gói bim bim mực (4250 đồng/gói x 5 gói = 21250 đồng).
Vậy tổng số tiền Nam phải trả là: 19250 + 21250 = 40500 đồng.
Tìm giá 2 gói mực: Lấy số tiền Rô-bốt mua (32.000đ) trừ đi số tiền Mai mua (23.500đ) (vì cả hai đều có 1 cua, Rô-bốt có thêm 2 mực), ta được 32.000 - 23.500 = 8.500 đồng (Đây là 2 gói mực).
Tìm giá 1 gói mực: 8.500 / 2 = 4.250 đồng.
Tìm giá 1 gói cua: 23.500 - 4.250 = 19.250 đồng.
Tính tiền Nam mua (1 cua + 5 mực): 19.250 + (5 * 4.250) = 19.250 + 21.250 = 40.500 đồng.
Cách 2: Dùng phương pháp "nhân lên"
Tính giá 1 gói cua + 1 gói mực: 23.500 đồng (Mai mua)
Tính 4 gói mực: Rô-bốt mua 1 cua + 3 mực (32.000đ). Nếu thêm 1 gói mực nữa, sẽ là 1 cua + 4 mực. Nếu thêm 1 gói cua nữa, sẽ là 2 cua + 4 mực.
Tính 1 gói cua + 5 gói mực: Lấy giá 1 cua + 1 mực (23.500đ) cộng với giá 4 gói mực (32.000 - 23.500 = 8.500đ) -> Cách này phức tạp hơn.
Cách đơn giản hơn:Giá 1 cua + 1 mực = 23.500đ
Giá 1 cua + 3 mực = 32.000đ
=> 2 gói mực = 32.000 - 23.500 = 8.500đ
=> 1 gói mực = 4.250đ
=> 1 gói cua = 23.500 - 4.250 = 19.250đ
Nam mua 1 cua + 5 mực = 19.250 + 5 * 4.250 = 19.250 + 21.250 = 40.500đ.
Đáp án: Nam mua 1 gói bim bim cua và 5 gói bim bim mực hết 40.500 đồng (tức 40.5 nghìn đồng).
Hiệu số số gói bim bim cua giữa Rô-bốt và Mai là:
3−1=2 (gói)
Giá tiền 2 gói bim bim mực là:
32000−23500=8500 (đồng)
Giá tiền 1 gói bim bim mực là:
8500:2=4250 (đồng)
Giá tiền 1 gói bim bim cua là:
23500−4250=19250 (đồng)
Nam mua 1 gói bim bim cua và 5 gói bim bim mực như thế hết tất cả số tiền là:
19250+(4250×5)=40500 (đồng)
Đáp số: 40500 đồng
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
73231 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
31338 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
Số thích hợp viết vào chỗ chấm để 45m2 6cm2 = ........... cm2 là:
A. 456
B. 4506
C. 456 000
D. 450 006
28600 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
27488 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
25101 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
24978
