Bác ba mua 3kg đường và 5kg muối hết 25200 đ. Bác tư mua 2kg đường và 4 kg muối cùng loại hết 17600 đ. Hỏi giá tiền của mỗi kg muối, mối kg đường ?
Quảng cáo
2 câu trả lời 229
Gọi giá mỗi kg đường là x (đồng) và giá mỗi kg muối là y (đồng).
Theo đề bài, ta có hệ phương trình sau:
3x+5y=25200(bác Ba mua 3kg đường và 5kg muối hết 25200đ)
2x+4y=17600(bác Tư mua 2kg đường và 4kg muối hết 17600đ)
Chia phương trình thứ hai cho 2:
x+2y=8800
Ta có hệ phương trình:
3x+5y=25200
x+2y=8800
x=8800−2y
Thay x=8800−2y
3(8800−2y)+5y=25200
Giải phương trình:
26400−6y+5y=25200
26400−y=25200
y=1200
Bước 4: Tính giá của mỗi kg đường
Thay y=1200 vào phương trình x+2y=8800
x+2(1200)=8800
x+2400=8800
x=6400
Kết luận:
Giá mỗi kg đường là 6400 đ.
Giá mỗi kg muối là 1200 đ.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
72783 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
31318 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
Số thích hợp viết vào chỗ chấm để 45m2 6cm2 = ........... cm2 là:
A. 456
B. 4506
C. 456 000
D. 450 006
28541 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
27473 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
25072 -
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
24917
