hoàn tan hoàn toàn 20 gam hỗn hợp MgO,CuO và Fe2O3 cần vừa đủ 600ml dung dịch HCl 1m.Tính khối lượng muối thu được sau phản ứng
Quảng cáo
6 câu trả lời 1084
Bước 1: Tính số mol axit HCl đã dùng Đổi thể tích dung dịch HCl: \(V=600\text{\ ml}=0,6\text{\ l}\).Số mol axit HCl tham gia phản ứng là:\(n_{HCl}=C_{M}\times V=1\times 0,6=0,6\text{\ mol}\)Bước 2: Xác định mối liên hệ giữa các chất qua phương trình Các phương trình hóa học xảy ra:\(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_{2}+H_{2}O\)\(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_{2}+H_{2}O\)\(Fe_{2}O_{3}+6HCl\rightarrow 2FeCl_{3}+3H_{2}O\)Nhận xét: Trong các phản ứng trên, toàn bộ nguyên tử \(H\) trong \(HCl\) chuyển vào trong nước (\(H_{2}O\)).Theo bảo toàn nguyên tố \(H\), ta có:\(n_{H_{2}O}=\frac{1}{2}n_{HCl}=\frac{0,6}{2}=0,3\text{\ mol}\)Bước 3: Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng cho toàn bộ hệ thống phản ứng:\(m_{\text{hn\ hp\ oxit}}+m_{HCl}=m_{\text{mui}}+m_{H_{2}O}\)Thay các giá trị đã biết vào biểu thức:\(20+(0,6\times 36,5)=m_{\text{mui}}+(0,3\times 18)\)\(20+21,9=m_{\text{mui}}+5,4\)\(m_{\text{mui}}=41,9-5,4=36,5\text{\ g}\)Đáp án: Khối lượng muối thu được là 36,5 gam.
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK
Đã trả lời bởi chuyên gia
76359 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
29110 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
26895
Gửi báo cáo thành công!



