Mỹ tâm Nguyễn
Hỏi từ APP VIETJACK
Cho m gam Cu tác dụng vừa đủ với một lượng dung dịch HNO3 thì thu được hỗn hợp khí
gồm 2,24 lít NO và 2,24 lít NO2 (đo ở điều kiện tiêu chuẩn). Giá trị của m là
gồm 2,24 lít NO và 2,24 lít NO2 (đo ở điều kiện tiêu chuẩn). Giá trị của m là
Quảng cáo
1 câu trả lời 347
2 năm trước
3Cu+8HNO3>3Cu(NO3)2+2NO+4H2O(1)
Cu+4HNO3->Cu(NO3)2+2NO2+2H2O(2)
nNO=2,24/22,4=0,1(mol)
nNO2=2,24/22,4=0,1(mol)
nCu=nCu(1)+nCu(2)=0,1x3/2+0,1/2=0,2(mol)
mCu=0,2x64=12,8(g)
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK64364
-
Hỏi từ APP VIETJACK44472
-
Ankan
có tên gọi là
A. 2,2,4-trimetylpentan
B. 2,2,4,4-tetrametybutan
C. 2,4,4-trimetylpentan
D. 2,4,4,4-tetrametylbutan
1 42927 -
Hỏi từ APP VIETJACK2 41181
Gửi báo cáo thành công!