Cho 10,2 gam Al2O3 tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl 10%. Sau phản ứng thu được dung dịch T.
a). Viết phương trình phản ứng xảy ra.
b). Tính khối lượng dung dịch T.
c). Tính nồng độ % của chất tan trong dung dịch T.
Quảng cáo
4 câu trả lời 293
a)
Al2O3+6HCl→2AlCl3+3H2O
b)
Ta có:
nAl2O3=mM=10,2102=0,1(mol)
Theo PT: nHCl=6nAl2O3=6×0,1=0,6(mol)
⇒mdd HCl=0,6×36,510%×100%=219(g)
⇒mdd T=10,2+219=229,2(g)
c)
Theo PT: nAlCl3=2nAl2O3=2×0,1=0,2(mol)
⇒C%AlCl3=0,2×133,5229,2×100%=11,6%
ko biết
a, Al2O3+6HCl→2AlCl3+3H2O
b,nAl2O3=10,2102=0,1(mol)
nHCl=6.nAl2O3=0,6(mol)
mdd HCl=0,6.36,510%=219(g)
mdd T=mAl2O3+mdd HCl=10,2+219=229,2(g)
c,nAlCl3=2.nAl2O3=0,2(mol)
mAlCl3=0,2.133,5=26,7(g)C
%dd AlCl3=26,7219.100%=12,19%
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Hỏi từ APP VIETJACK74712
-
Hỏi từ APP VIETJACK4 60849