Một cái bể nước dạng hình chữ nhật có kích thước trong lòng bể là : chiều dài 5m, chiều rộng 2m và chiều sâu 1,2m. Hiện tại 2 phần 5 bể đang có nước. Hỏi phải đổ vào vể bao nhiêu lít nước nữa mới đầy bể ( biết rằng 1dm³ = 1 lít nước) ?
Quảng cáo
2 câu trả lời 759
2 năm trước
Thể tích bể nước đó là:
5×2×1,2=12 (m3
Đổi 12 m3 =12000 dm3 =12000 lít
Hiện chiều cao của mực nước trong bể là:
1,2:5×2=0,48 m
Hiện nay bể có số nước là:
5×2×0,48=4,8 ( m3)
Đổi 4,8 m3 =4800 dm3 =4800 lít
Để bể đầy phải đổ vào bể số lít nước là:
12000−4800=7200 (lít )
Đáp số: 7200 lít nước
2 năm trước
Chiều sâu của bể nước: 1,2 x 2/5 = 0,48 (m)
Thể tích bể nước là: 5 x 2 x 1,2 = 12 (m3) = 12000 lít
Hiện nay bể đang có số nước là: 5 x 2 x 0,48 = 4,8 (m3) = 4800 lít
Vậy phải đổ thêm: 12000 - 4800 = 7200 ( lít nước)
Đáp số: 7200 lít nước
chúc bạn học tốt
Quảng cáo
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
8 42298
Gửi báo cáo thành công!